Tiền tài trợ

• Thread starter Ga go
  • Ngày gửi
G

Ga go

Guest
8/9/06
33
0
6
41
Ha Noi
Cty em kinh doanh về lĩnh vực ăn uống. Khi nhận tiền tài trợ từ các hãng bia rượu cty em có phải xuấy hóa đơn GTGT cho người ta ko. Nếu phải xuất hóa đơn thì phải hạch toán như thế nào. Mong anh chị giúp em.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vicashuong

Guest
20/11/06
69
1
0
TP.HCM
Mình nghĩ khi nhận tiền tài trợ bạn nên làm phiếu thu chứ. Khi nào có nghiệp vụ bán ra hay xuất bia gì đó thì mới xuất hóa đơn, bạn thấy sao?

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Ga go nói:
Cty em kinh doanh về lĩnh vực ăn uống. Khi nhận tiền tài trợ từ các hãng bia rượu cty em có phải xuấy hóa đơn GTGT cho người ta ko. Nếu phải xuất hóa đơn thì phải hạch toán như thế nào. Mong anh chị giúp em.
Bạn ơi, bạn hãy xác định lại là khoản tiền này có phải là tiền hoa hồng mà công ty bạn được hưởng trên doanh số bán ra không??? Nếu đúng là tiền hoa hồng thì phải xuất hóa đơn rồi.

p/s: uh cho mình hỏi nhỏ là khi chi tiền bên nhà cung cấp bảo khoản tiền này là khoản tiền gì? và họ có đòi bên công ty bạn xuất hóa đơn cho họ không?

G

Ga go

Guest
8/9/06
33
0
6
41
Ha Noi
Cảm ơn letmyha
Cũng có thể hiểu là tiền hoa hồng không nhỉ vì cứ một quý thì người ta tài trợ cho DN mình là 3.000.000, nếu xuất hóa đơn thì DN mình có phải ghi % thuế suất ko, hay thuế suất = o%, nếu thì DN mình phải đóng thuế TNDN 28% đúng ko, và bút toán nỳa sẽ được hạch toán như thế nào

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Ga go nói:
Cảm ơn letmyha
Cũng có thể hiểu là tiền hoa hồng không nhỉ vì cứ một quý thì người ta tài trợ cho DN mình là 3.000.000, nếu xuất hóa đơn thì DN mình có phải ghi % thuế suất ko, hay thuế suất = o%, nếu thì DN mình phải đóng thuế TNDN 28% đúng ko, và bút toán nỳa sẽ được hạch toán như thế nào
Khoản tiền này, có lẽ nên đưa vào thu nhập khác là hợp lý nhất. Như thế thì công ty bạn không cần phải xuất hóa đơn mà chỉ cần lập phiếu thu là đủ. Bởi hàng hóa bạn bán không bán đúng giá của nhà cung cấp đưa ra, và khoản tiền trên là mức thu định kỳ dù trong kỳ bán ra được ít hay nhiều nên mình nghĩ không thể xem là tiền hoa hồng được.

Các bạn khác cho ý kiến thêm nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA