Công ty mẹ nhận được lợi nhuận sau thuế từ công ty con hạch toán thế nào?

• Thread starter nguyễn văn lộc
  • Ngày gửi
N

nguyễn văn lộc

Guest
11/8/06
34
1
0
40
tp Hồ Chí Minh
Các anh chị giúp em với:
- Cty em là cty mẹ mới mở cty con cty em đầu tư 100% vốn,cty con đăng ký KD riêng có MST riêng,theo quy định thì cty con cuối năm hạch toán phần LN sau thuế (tức đả nộp T.TNDN) chuyển về cty mẹ 40%,vậy phần 40% nầy cty mẹ hạch toán như thế nào,nếu đưa vào TK 515 thì cty mẹ phải nộp T.TNDN 1 lần nữa sao.Anh chị nào biết thông tư nào hướng dẫn chỉ em với.
- Cty con đứng tên ra nhập khẩu hàng và sau khi nhập song chuyển toàn bộ hàng về cty mẹ vậy cty con cần làm những giấy tờ gì(vì cty cn ko đc bán ma chuyển hết về cty mẹ bán).Anh chị nào biết thông tư nào hướng dẫn chỉ em với.
Cảm ơn nhiiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Song Huong

Cao cấp
nguyễn văn lộc nói:
Các anh chị giúp em với:
- Cty em là cty mẹ mới mở cty con cty em đầu tư 100% vốn,cty con đăng ký KD riêng có MST riêng,theo quy định thì cty con cuối năm hạch toán phần LN sau thuế (tức đả nộp T.TNDN) chuyển về cty mẹ 40%,vậy phần 40% nầy cty mẹ hạch toán như thế nào,nếu đưa vào TK 515 thì cty mẹ phải nộp T.TNDN 1 lần nữa sao.Anh chị nào biết thông tư nào hướng dẫn chỉ em với.
- Cty con đứng tên ra nhập khẩu hàng và sau khi nhập song chuyển toàn bộ hàng về cty mẹ vậy cty con cần làm những giấy tờ gì(vì cty cn ko đc bán ma chuyển hết về cty mẹ bán).Anh chị nào biết thông tư nào hướng dẫn chỉ em với.
Cảm ơn nhiiều!
Điểm 15, mục V, phần B thông tư 128/2003/TT-BTC ngày 22 tháng 12 năm 2003 thì thu nhập được chia từ thu nhập sau thuế của hoạt động góp vốn cổ phần, liên doanh, liên kết kinh tế thì cơ sở kinh doanh nhận được khoản thu nhập không phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp
Các khoản thu nhập từ các hoạt động góp vốn cổ phần, liên doanh, liên kết kinh tế trong nước. Trường hợp khoản thu nhập nhận được là thu nhập được chia từ thu nhập sau thuế của hoạt động góp vốn cổ phần, liên doanh, liên kết kinh tế thì cơ sở kinh doanh nhận được khoản thu nhập không phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp

Thân

• Like
Reactions: Hồng Thắm 8888
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
nguyễn văn lộc nói:
Các anh chị giúp em với:
Lợi nhuận được chia từ công ty con sẽ được hạch toán vào chi phí hoạt động tài chính nhưng sẽ được loại ra khỏi thu nhập chịu thuế để tính thuế TNDN. Khi hạch toán kế toán, bạn vẫn hạch toán vào TK 515 nhưng khi làm Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN, khoản này sẽ được kê khai "Điều chỉnh giảm tổng lợi nhuận trước thuế TNDN" tại mã số B20.

nguyễn văn lộc nói:
Cảm ơn nhiiều!
Thế công ty con có hóa đơn để xuất không? Xuất hóa đơn về cho công ty mẹ là xong.

V

Võ Thị Nhân90

Sơ cấp
21/5/18
4
0
1
33
cả nhà cho e hỏi với, Cty em là cty mẹ đầu tư 100% vốn vào công ty con, cuối năm tài chính có được hạch toán doanh thu tai chính của công ty mẹ từ lợi nhuận được chia của công ty con cùng niên độ được không, có chính sách nào quy định không ạ? thank all

V

Võ Thị Nhân90

Sơ cấp
21/5/18
4
0
1
33
Các anh chị giúp em với:
Cảm ơn nhiiều!
Bạn ơi cho mình hỏi quy định chuyển phần lợi nhuận sau thuế 40% từ công ty con ở đâu vậy

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Bạn ơi cho mình hỏi quy định chuyển phần lợi nhuận sau thuế 40% từ công ty con ở đâu vậy
Do Hội Đồng cổ đông/Hội Đồng Quản Trị công ty quyết định em nhé. Sau khi trích các quỹ bắt buộc. Nghiên cứu luật doanh nghiệp em nhé! Thân

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
cả nhà cho e hỏi với, Cty em là cty mẹ đầu tư 100% vốn vào công ty con, cuối năm tài chính có được hạch toán doanh thu tai chính của công ty mẹ từ lợi nhuận được chia của công ty con cùng niên độ được không, có chính sách nào quy định không ạ? thank all
Chị đã trả lời em ở một topic khác : Do Hội Đồng cổ đông/Hội Đồng Quản Trị công ty quyết định em nhé. Sau khi trích các quỹ bắt buộc. Nghiên cứu luật doanh nghiệp em nhé! Thân"

N

Nguyễn Thị Kiều Trinh

Cao cấp
19/12/05
201
14
18
42
Thành phố Cần Thơ
Chào Bạn,
Dựa vào biên bản họp hội đồng cổ đông/ ban quản trị, khi lập công ty con, có nội dung này không nha bạn. Nếu có thì tiến hành nha bạn

• Love
Reactions: MINA

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA