xuất hóa đơn nào

• Thread starter xuanketoan1983
  • Ngày gửi
X

xuanketoan1983

Guest
29/10/06
50
0
0
40
Hà Nội
Các bạn cho mình hỏi khi công ty mình thanh lý, nhượng bán tài sản cố định, giả sử như nhượng bán chiếc máy vi tính cũ thì thủ tục xuất hóa đơn như thế nào. Có phải xuất hóa đơn GTGT của công ty như khi mình bán hàng và cung cấp dịch vụ không. Nếu xuất hóa đơn đó thì phải ghi nội dung như thế nào để khỏi nhầm lẫn vì trong đăng ký kinh doanh công ty mình không có buôn bán máy móc. Mình sợ người ta hiểu lầm là mình bán hàng hóa thì sao.
Sau đó mình nộp VAT như bình thường à?
Còn một điều nữa là công ty mình mượn ô tô của 1 thành viên để đi thì hóa đơn mua xăng có được khấu trừ không hay bắt buộc mình phải làm hợp đồng thuê xe và người cho mượn xe phải ra chi cục thuế nộp thuế.
Cảm ơn các bạn trước nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
xuanketoan1983 nói:
Các bạn cho mình hỏi khi công ty mình thanh lý, nhượng bán tài sản cố định, giả sử như nhượng bán chiếc máy vi tính cũ thì thủ tục xuất hóa đơn như thế nào. Có phải xuất hóa đơn GTGT của công ty như khi mình bán hàng và cung cấp dịch vụ không. Nếu xuất hóa đơn đó thì phải ghi nội dung như thế nào để khỏi nhầm lẫn vì trong đăng ký kinh doanh công ty mình không có buôn bán máy móc. Mình sợ người ta hiểu lầm là mình bán hàng hóa thì sao.
Sau đó mình nộp VAT như bình thường à?
Còn một điều nữa là công ty mình mượn ô tô của 1 thành viên để đi thì hóa đơn mua xăng có được khấu trừ không hay bắt buộc mình phải làm hợp đồng thuê xe và người cho mượn xe phải ra chi cục thuế nộp thuế.
Cảm ơn các bạn trước nhé!
Cả 2 vấn đề mà bạn nêu ra đã được đề cập rất nhiều trên diễn đàn rồi. Bạn chịu khó xem lại nhé!
Thân,

D

duc193

Trung cấp
24/8/05
82
0
6
41
Ho Chi Minh City
Thanh Lý TSCĐ thì phải xuất hóa đơn chứ cậu :
KHi Thanh Lý TSCĐ thì bạn định khoản như sau :
- Xóa sổ TSCĐ
Nợ 241 : Giá Trị Đã khấu hao mòn lũy kế
Nợ 811 : Chi Phí phát sinh + Giá trị còn lại
Nợ 1331 : Thuế GTGT của CP phát sinh khi thanh lý
Có 211 : Nguyên Giá TSCĐ
Có 111,112, .. : Chi Phí Phát sinh trong thanh lý TSCĐ
- Thu Hồi tiền về TL TSCĐ
Nợ 1111,1121,131 : Giá Bán
Có 711 : Giá trước thuế
Có 3331 : Thuế GTGT đầu ra
Còn công ty cậu thanh lý TSCĐ đựoc phép mà không quan trọng trên giấy phép kinh doanh của công ty cậu đựoc phép kinh doanh ngành nghề gì đâu
Chúc cậu thành công

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA