Cổ tức của tài sản góp vốn

• Thread starter win100
  • Ngày gửi
win100

win100

TV đang tích cực
16/8/06
86
0
0
Gara moto
Chào mọi người!
Cty mình là Cty cổ phần. Trong đó có một cổ đông góp vốn bằng tài cố định và được trích khấu hao vào chi phí SX kinh doanh. Vậy khi tính trả cổ tức cho cổ đông đó thì có được trừ phần khấu hao theo năm của tài sản góp vốn không? Trong khi vẫn phải phản ánh vốn góp bằng nguyên giá của tài sản đó.
Rất mong được các cao thủ chỉ giáo.
Xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
win100 nói:
Chào mọi người!
Cty mình là Cty cổ phần. Trong đó có một cổ đông góp vốn bằng tài cố định và được trích khấu hao vào chi phí SX kinh doanh. Vậy khi tính trả cổ tức cho cổ đông đó thì có được trừ phần khấu hao theo năm của tài sản góp vốn không? Trong khi vẫn phải phản ánh vốn góp bằng nguyên giá của tài sản đó.
Rất mong được các cao thủ chỉ giáo.
Xin cảm ơn!

- Cái này bạn nên tách bạch ra. Góp vốn sẽ được ghi nhận bằng tiền (dù họ mang TS đi góp). Vì thế khi trả cổ tức tính trên giá trị vốn góp, sao lại trừ khấu hao vào đây. Và Công ty bạn quản lý cổ đông trên số vốn góp vào, không phải quản lý trên hiện vật.
Bạn cứ trả cổ tức theo quy định bạn nhé.

win100

win100

TV đang tích cực
16/8/06
86
0
0
Gara moto
trinhan nói:
- Cái này bạn nên tách bạch ra. Góp vốn sẽ được ghi nhận bằng tiền (dù họ mang TS đi góp). Vì thế khi trả cổ tức tính trên giá trị vốn góp, sao lại trừ khấu hao vào đây. Và Công ty bạn quản lý cổ đông trên số vốn góp vào, không phải quản lý trên hiện vật.
Bạn cứ trả cổ tức theo quy định bạn nhé.
Bạn cho hỏi thêm chút nhé: Vậy khi khấu hao hết và thanh lý tài sản đó thì giá trị vốn góp của cổ đông đã góp vốn bằng tài sản vẫn được giữ nguyên chứ? và việc tài sản góp vốn thay đổi giá trị sau thời gian góp vốn của tài sản là không ảnh hưởng đến mức vốn góp đã xác định tại thời điểm góp đúng không?
Nếu đúng như vậy thì mình phải tính tăng cổ tức phải trả của năm nay rồi :thanx:

D

dongho_cat

Cao cấp
2/7/05
213
2
18
Vỉ tuyến 17
Vậy khi khấu hao hết và thanh lý tài sản đó thì giá trị vốn góp của cổ đông đã góp vốn bằng tài sản vẫn được giữ nguyên chứ
CHÍNH XÁC
tài sản góp vốn thay đổi giá trị sau thời gian góp vốn của tài sản là không ảnh hưởng đến mức vốn góp đã xác định tại thời điểm góp đúng không
CHÍNH XÁC(TRỪ KHI CỔ ĐÔNG RÚT VỐN GÓP GIỮA CHỪNG)
phải tính tăng cổ tức phải trả của năm nay rồi
KHÔNG CẦN BÀN GÌ NỬA
CHÚC TỐT LÀNH!

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
win100 nói:
Bạn cho hỏi thêm chút nhé: Vậy khi khấu hao hết và thanh lý tài sản đó thì giá trị vốn góp của cổ đông đã góp vốn bằng tài sản vẫn được giữ nguyên chứ? và việc tài sản góp vốn thay đổi giá trị sau thời gian góp vốn của tài sản là không ảnh hưởng đến mức vốn góp đã xác định tại thời điểm góp đúng không?
Nếu đúng như vậy thì mình phải tính tăng cổ tức phải trả của năm nay rồi :thanx:

- Bạn hãy nghĩ cho nó thật giản đơn xem nào: Tôi góp số vốn 100 triệu(cái xe). Lúc này xe thuộc chủ quyền công ty, 100 triệu là số vốn của tôi . Sau 5 năm số vốn của tôi vẫn là 100 triệu (nếu tôi không rút vốn). Còn giá trị giảm là cái xe Tài sản của Công ty - Khấu hao được đưa vào CP Công ty.

- Nếu Công ty muốn đánh giá giảm, là giảm tải sản (xe) của Công ty, vốn thành viên thì phải giữ nguyên. Đó cũng là nguyên tắc ghi nhhận giá phí trong kế toán.

Sửa lần cuối:
win100

win100

TV đang tích cực
16/8/06
86
0
0
Gara moto
Cảm ơn trinhan và dongho_cat bởi vì trong năm 2006 khi tính trả cổ tức thì KTT của bên mình Y/C trừ khấu hao TS góp vốn trước khi tính trả cổ tức và mình cho rằng như vậy là không đúng nhưng lại không giải thích được với sếp, còn sếp lại không muốn trả phần đã khấu hao của TS góp vốn kia. Khi mình đưa ra ý kiến thì nãy ra tranh cãi và phần thua đã thuộc về mình. Bây giờ thì mình có thể khẳng định là mình thua "trên thế thắng".
Rất cảm ơn mọi người.

levanton

levanton

Cao cấp
win100 nói:
Cảm ơn trinhan và dongho_cat bởi vì trong năm 2006 khi tính trả cổ tức thì KTT của bên mình Y/C trừ khấu hao TS góp vốn trước khi tính trả cổ tức và mình cho rằng như vậy là không đúng nhưng lại không giải thích được với sếp, còn sếp lại không muốn trả phần đã khấu hao của TS góp vốn kia. Khi mình đưa ra ý kiến thì nãy ra tranh cãi và phần thua đã thuộc về mình. Bây giờ thì mình có thể khẳng định là mình thua "trên thế thắng".
Rất cảm ơn mọi người.

Bạn đúng rồi! Bạn giải thích là vốn góp của cổ đông đó không hề giảm. Nếu căng quá, bạn đưa ra ví dụ như sau để phản bác ý kiến của họ:
Cổ đông góp vốn bằng 1 TSCĐ mới, nguyên giá là 100tr, hàng năm, công ty kinh doanh có lãi và chia cổ tức 10%, và tài sản đó khấu hao 4 năm, như vậy sau 4 năm, giá trị còn lại trên sổ sách đã hết, cổ đông đó được chia lãi hàng năm khoảng 40% ( khoảng 40 triệu). Như vậy với cách nghĩ của họ, cổ đông này mất hết vốn, thấy bất hợp lý!

win100

win100

TV đang tích cực
16/8/06
86
0
0
Gara moto
levanton nói:
Bạn đúng rồi! Bạn giải thích là vốn góp của cổ đông đó không hề giảm. Nếu căng quá, bạn đưa ra ví dụ như sau để phản bác ý kiến của họ:
Cổ đông góp vốn bằng 1 TSCĐ mới, nguyên giá là 100tr, hàng năm, công ty kinh doanh có lãi và chia cổ tức 10%, và tài sản đó khấu hao 4 năm, như vậy sau 4 năm, giá trị còn lại trên sổ sách đã hết, cổ đông đó được chia lãi hàng năm khoảng 40% ( khoảng 40 triệu). Như vậy với cách nghĩ của họ, cổ đông này mất hết vốn, thấy bất hợp lý!
Em cũng có suy nghĩ đúng như bác giải thích.
Bây giờ thì em hoàn toàn yên tâm là mình đúng rồi.
Cảm ơn bác!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA