Quỹ lương thực tế cao hơn so với Quỹ tiền lương đăng ký

• Thread starter trangdat
  • Ngày gửi
T

trangdat

Guest
6/11/06
19
0
0
44
TP.HCM
Mọi người ơi giúp mình với!
Cty mình thực hiện quỹ lương thực tế năm nay cao hơn rất nhiều so với con số đầu năm đã đăng ký với thuế, bây giờ mình đăng ký bổ sung có được không?, ai có mẫu đăng ký bổ sung co mình xin với.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

sao2005

Trung cấp
14/6/06
95
1
6
Bầu trời về đêm
trangdat nói:
Cty mình thực hiện quỹ lương thực tế năm nay cao hơn rất nhiều so với con số đầu năm đã đăng ký với thuế, bây giờ mình đăng ký bổ sung có được không?, ai có mẫu đăng ký bổ sung co mình xin với.:wall:

Cuối tháng 11 rồi mới lo bổ sung thì e rằng muộn rồi bạn ạ. Theo mình được biết thì các DN nếu xét thấy quy mô hoạt động tăng lên bất thường trong năm nay thì phải dự trù cho 6 tháng cuối năm. Có nghĩa là phải bổ sung hồi tháng 6 cơ.
Kinh nghiệm rút ra: Đầu năm có đăng ký thì đăng ký nhiều nhiều tí, có ai bắt chết đâu mà sợ.
Thành thật chia sẻ với bạn.

S

Song Huong

Cao cấp
trangdat nói:
Chào bạn.
Theo cv 2115 TCT/PCCS của TCT ngày 1 tháng 7 năm 2005 thì chi phí tiền lương, tiền công vượt quá tổng quĩ lương đã đăng ký với cơ quan thuế từ đầu năm thì vẫn được tính vào chi phí hợp lý theo tổng quỹ lương thực tế chi.

Cũng không có qui định khi tổng quỹ lương thực tế chi > tổng quỹ lương đăng ký từ đầu năm thì phải đăng ký lại.

Thường, khi thuế TNDN thực tế < thuế TNDN tạm nộp hàng quí thì doanh nghiệp mới xin điều chỉnh.

Chúc bạn thành công trong công việc.

Thân

N

NTAC

Guest
Theo cv 2115 TCT/PCCS của TCT ngày 1 tháng 7 năm 2005

Mong ban hãy đua lên mạng cho các Mem co được không ?

P

phamthutrangacc

Guest
4/9/06
3
0
0
Ha Noi
trangdat nói:
Mình có file đăng kí lại tiền lương nhưng ko bít gửi kèm theo file thế nào...:wall:

B

Bluehn

Trung cấp
14/6/05
121
0
16
46
Ha Noi
Theo mẫu đăng kí tiền lương hồi đầu năm bạn ghi thêm chữ bổ sung và đăng kí lại quĩ tiền lương cho bên thuế. Nếu không có bản bổ sung tiền lương khi qtoán thuế bên thuế sẽ gạt phần lương chênh lệch đấy.

VŨ THỊ TUYẾT MAI

VŨ THỊ TUYẾT MAI

Guest
3/4/06
165
0
0
Vô định
Bluehn nói:
Theo mẫu đăng kí tiền lương hồi đầu năm bạn ghi thêm chữ bổ sung và đăng kí lại quĩ tiền lương cho bên thuế. Nếu không có bản bổ sung tiền lương khi qtoán thuế bên thuế sẽ gạt phần lương chênh lệch đấy.
Bạn Bluehn nói đúng đấy. Bạn phải đăng ký bổ sung giống như mẫu đã đăng ký đầu năm. Như vậy mới không bị xuất toán số tiền chi vượt kế hoạch. Cần làm nhanh lên đi bạn vì sắp hết năm rồi.
Thân

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Mình post file không được, các bác thông cảm nhé.

Bộ Tài chính Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam
Tổng cục Thuế Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
Số 2115 TCT/PCCS

Hà Nội, ngày 1 tháng 7 năm 2005
V/v: Trả lời kiến nghị của doanh nghiệp tại Hội nghị đối thoại
Kính gửi: Cục thuế tỉnh Lạng Sơn
Câu hỏi số 37: Đơn vị mở hội nghị, chi đúng chế độ, chi bằng phát tiền, người nhận ký vào bảng danh sách nhận tiền. Vậy xin hỏi bản danh sách đó có được coi là chứng từ hợp lệ để hạch toán chi phí không?
Trả lời: Hiện hành, chi hội nghị được xác định là khoản chi khác được khống chế tối đa không quá 10% tổng chi phí theo quy định tại tiết 1 khoản 1 Điều 9 Luật thuế thu nhập doanh nghiệp.
Doanh nghiệp chỉ được tính vào chi phí hợp lý đối với các khoản chi hội nghị có hoá đơn, chứng từ hợp pháp. Trường hợp, chi bằng phát tiền, người nhận ký vào bảng danh sách nhận tiền và mức chi dưới 100.000 đồng/người thì bảng danh sách nhận tiền được coi là chứng từ hợp pháp để doanh nghiệp tính vào chi phí hợp lý theo khoản chi khác được khống chế tối đa không quá 10% tổng chi phí theo quy định tại tiết 1 khoản 1 Điều 9 Luật thuế thu nhập doanh nghiệp.
Câu hỏi số 38: Về chi phí tiền lương: Nếu trong năm đối tượng nộp thuế chi lương vượt quá tổng quỹ tiền lương phải trả đã đăng ký với cơ quan thuế từ đầu năm thì có được chấp nhận là chi phí hợp lý không; nếu đơn vị không đăng ký quỹ lương với cơ quan thuế thì xử lý như thế nào? Quỹ lương lao động hợp đồng thuê theo thời vụ trong quá trình SXKD mới phát sinh thì giải quyết thế nào trong khi đó quỹ lương đã được đăng ký từ đầu năm?
Trả lời: Theo hướng dẫn tại điểm 3, mục III, phần B Thông tư số 128/2003/TT-BTC ngày 27/12/2003 của Bộ Tài chính thì chi phí tiền lương, tiền công được tính vào chi phí hợp lý như sau:
“3. Chi phí tiền lương, tiền công và các khoản phụ cấp; tiền ăn giữa ca theo quy định của Bộ Luật lao động.
3.1- Chi phí tiền lương của cơ sở kinh doanh bao gồm các khoản tiền lương, tiền công, các khoản phụ cấp phải trả cho người lao động theo quy định của Bộ Luật lao động. Chi phí tiền lương được xác định theo từng loại cơ sở kinh doanh như sau:
a- Đối với doanh nghiệp nhà nước: Chi phí tiền lương phải trả cho người lao động được xác định căn cứ vào các văn bản quy phạm pháp luật hiện hành hướng dẫn về chế độ tiền lương, tiền công và các khoản phụ cấp theo quy định của Bộ Luật lao động.
b- Đối với cơ sở kinh doanh khác: Chi phí tiền lương phải trả cho người lao động căn cứ vào hợp đồng lao động hoặc thoả ước lao động tập thể.
Hàng năm, cơ sở kinh doanh phải đăng ký với cơ quan thuế về tổng quỹ lương phải trả trong năm, căn cứ và phương pháp xây dựng tổng quỹ lương cùng với việc nộp tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp (mẫu số 02A/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này)”.
Căn cứ hướng dẫn nêu trên, trường hợp, cơ sở kinh doanh khi quyết toán thuế, chi phí tiền lương, tiền công vượt quá tổng quỹ lương đã đăng ký với cơ quan thuế từ đầu năm, nhưng các căn cứ và phương pháp xác định tổng quỹ tiền lương thực tế phù hợp với các văn bản quy phạm pháp luật hiện hành hướng dẫn về chế độ tiền lương, tiền công và các khoản phụ cấp theo quy định của Bộ Luật lao động thì được tính vào chi phí hợp lý theo tổng quỹ tiền lương thực tế chi.
Việc yêu cầu doanh nghiệp phải đăng ký tổng quỹ tiền lương và nộp cùng với việc nộp tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp (mẫu số 02A/TNDN) vì đây là một trong những căn cứ để cơ quan thuế xác nhận tính xác thực của doanh nghiệp khi kê khai xác định số thuế tạm nộp cả năm theo tờ khai thuế. Nếu đơn vị không đăng ký tổng quỹ tiền lương theo kèm theo tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp (mẫu số 02A/TNDN) thì cơ quan thuế sẽ thực hiện việc ấn định số thuế thu nhập doanh nghiệp tạm nộp cả năm.
Về tiền lương trả cho hợp đồng thuê theo thời vụ được tính và chi phí trả thực tế theo hợp đồng và chứng từ chi hợp pháp.
Tổng cục Thuế thông báo để Cục thuế biết và hướng dẫn các doanh nghiệp thực hiện./.
kt. tổng cục trưởng Tổng cục Thuế phó Tổng cục trưởng
Phạm Duy Khương

T

trangdat

Guest
6/11/06
19
0
0
44
TP.HCM
"Theo cv 2115 TCT/PCCS của TCT ngày 1 tháng 7 năm 2005 thì chi phí tiền lương, tiền công vượt quá tổng quĩ lương đã đăng ký với cơ quan thuế từ đầu năm thì vẫn được tính vào chi phí hợp lý theo tổng quỹ lương thực tế chi."

Song Huong ơi mình tìm hoài mà ko thấy công văn bạn nêu, bạn có file ko gửi lên cho bọn mình tham khảo với.
luôn tiện bạn chỉ dùm mình làm sao để gửi bài trả lời kèm được trích dẫn của bài mà mình muốn trả lời, mình chưa rành lăm mấy dzụ này. thanks

S

Song Huong

Cao cấp
trangdat nói:
"Theo cv 2115 TCT/PCCS của TCT ngày 1 tháng 7 năm 2005 thì chi phí tiền lương, tiền công vượt quá tổng quĩ lương đã đăng ký với cơ quan thuế từ đầu năm thì vẫn được tính vào chi phí hợp lý theo tổng quỹ lương thực tế chi."

Song Huong ơi mình tìm hoài mà ko thấy công văn bạn nêu, bạn có file ko gửi lên cho bọn mình tham khảo với.
Acc242 đã post 2115 TCT/PCCS ở trên rồi đấy.
trangdat nói:
luôn tiện bạn chỉ dùm mình làm sao để gửi bài trả lời kèm được trích dẫn của bài mà mình muốn trả lời, mình chưa rành lăm mấy dzụ này. thanks
Bạn click vào <<Trích Dẫn>> ấy
Thân

T

trangdat

Guest
6/11/06
19
0
0
44
TP.HCM
Cty mình chuyên về thiết kế cầu đường, 1 công trình có thể thực hiện nhiều năm (do chỉnh sửa hồ sơ, chờ quyết định phê duyệt của cấp có thẩm quyền) nên doanh thu (xuất hóa đơn tài chính) thường không phản ánh được lượng doanh thu theo công việc thực hiện trong năm, nhân viên thiết kế hưởng lương khoán do đó không có tính tương ứng giữa chỉ tiêu doanh thu dự kiến và quỹ lương của người lao động. Vậy, các bạn có cách nào để khi đăng ký quỹ lương cho phù hợp không? giúp mình với nha. thanks

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Công ty mình cũng vậy , do t11,12/07 mở rộng sxkd cho nên quỹ lương tăng kinh khủng, doanh thu 07 chưa tăng vì mấy công trình đó bàn giao vào đầu t1/08, như vậy có bị loại cp lương này không?

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Công ty mình cũng vậy , do t11,12/07 mở rộng sxkd cho nên quỹ lương tăng kinh khủng, doanh thu 07 chưa tăng vì mấy công trình đó bàn giao vào đầu t1/08, như vậy có bị loại cp lương này không?
Cái đăng ký kế hoạch tiền lương đó chẳng có giá trị gì hết, bắt nộp thì nộp mà thôi, nó không phải là căn cứ để xác định chi phí. Nếu chi phí lương thực hiện đúng luật thì nó vẫn hợp lý cho dù cao hơn số đăng ký, nếu chi phí lương thực hiện không tuân thủ luật thì cho dù có thấp hơn số đăng ký thì vẫn bị loại như thường.

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Cái đăng ký kế hoạch tiền lương đó chẳng có giá trị gì hết, bắt nộp thì nộp mà thôi, nó không phải là căn cứ để xác định chi phí. Nếu chi phí lương thực hiện đúng luật thì nó vẫn hợp lý cho dù cao hơn số đăng ký, nếu chi phí lương thực hiện không tuân thủ luật thì cho dù có thấp hơn số đăng ký thì vẫn bị loại như thường.
Quan trọng là bạn đã quyết toán thúe bao giờ chưa, cãi thì cãi chứ , họ là . . .THUẾ mà

T

thuy chinh

Guest
19/12/07
10
0
0
38
Dong Anh
Các anh chị à! em nghe nói hình như từ năm 2008 bắt đuầu không phải nộp đăng ký kế hoạch lương có phải không ạ? anh chị nào biết về điều đó phiền chỉ giùm em với ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA