Giá Thành Tiền Gia Công

• Thread starter hong van
  • Ngày gửi
H

hong van

Guest
Xin anh chị vui long chỉ giúp em 1 số vấn đề sau :
- Công ty em nhận gia công đế giày của một công ty khác, công ty giao gia công chỉ giao cho cty em nguyên liệu chính còn các nguyên liêu phụ như keo, sơn.... thì cty em phải mua như vậy khi tính vào giá thành gia công thì em đưa vào N621/C152 rồi sau đó kết chuyển qua N154/C621 rồi đưa vao N632/C154 như vậy có dược không?
- Khi gia công thì khi hết một đợt hàng thì em mới xuất hóa đơn 1 lần ( thường khoảng 2 tháng) như vậy chi phí tiền lương công nhân trong tháng em có thể kết chuyển vào chi phí 142 chờ khi nào xuất hóa đơn thì em mới đem vào TK 154 có được không?
- Neu trong thang khong co doanh thu thì em có thể treo tất cả chi phí vào TK 142 chờ khi có doanh thu thì xác định kết quả kinh doanh như vậy có được không?
Xin anh chị hãy giúp em, em xin cảm ơn!
Đây là lân đầu tham gia nếu có gì sai sót xin anh chị thông cảm!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
hong van nói:
- Khi gia công thì khi hết một đợt hàng thì em mới xuất hóa đơn 1 lần ( thường khoảng 2 tháng) như vậy chi phí tiền lương công nhân trong tháng em có thể kết chuyển vào chi phí 142 chờ khi nào xuất hóa đơn thì em mới đem vào TK 154 có được không?
Đâu phải đến khi xuất hóa đơn bạn mới kết chuyển chi phí tiền lương vào TK 154 đâu. Mặc dù bạn không xuất hóa đơn trong tháng đó nhưng bạn vẫn có SP làm ra mà!

Khi nhận gia công như vậy bạn phải tập hợp chi phí và tính giá thành sản phẩm bình thường. Ngoài những mục bạn nêu như phải mua keo,sơn, tiền lương thì còn các chi phí chung khác nữa đâu, sao không nghe bạn nói đến nhỉ?

Hàng tháng bạn tập hợp chi phí vào các TK chi phí 621,622,627. Sau đó kết chuyển sang TK 154: N 154/ C 621,622,627 để tính giá thành SP SX trong kỳ.

Nếu trong tháng ấy bạn xuất thẳng cho khách hàng không qua nhập kho SP SX ra thì HT:N 632/C 154. Đồng thời căn cứ vào hóa đơn HT Doanh thu.

Còn nếu SP SX xong bạn qua nhập kho thì HT: N 155/C 154.
Khi nào xuất giao cho Khách hàng thi HT DT và giá vốn (N 632/ C 155)

Như vậy đối với chi phí tiền lương, cũng như các chi phí chung khác phân bổ trong giá thành SP bạn đâu phải HT vào TK 142, mà phải HT vào TK 622,627 ngay trong tháng phát sinh ấy sau đó kết chuyển vào TK 154 để tính giá thành.

Thân chào!

H

hong van

Guest
Cảm ơn tất cả các anh chị và các bạn đã đọc bài của mình. Mình cũng chưa hiểu lắm cách tính gái thành này, mong các anh chị và các bạn tiếp tục chỉ giáo mình thêm chúc nữa. Xin cảm ơn!
Thân chào!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
hong van nói:
Mình cũng chưa hiểu lắm cách tính gái thành này, mong các anh chị và các bạn tiếp tục chỉ giáo mình thêm chúc nữa. Xin cảm ơn!
Bạn muốn chỉ giáo thêm cho bạn vấn đề nào? Rắc rối trong cách tập hợp chi phí, cách tính giá thành hay là cái gì???? Bạn nói chung chung như thế thì cũng đành pó tay hà.
Về công tác tính giá thành gia công đế giày theo đơn hàng như thế này thực ra là cũng tương đối đơn giản chứ không phức tạp lắm đâu. Hãy tự tin mà làm nhé!

Thân chào!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA