Thuế suất thuế GTGT của thiết kế trang Web

  • Thread starter Lê Phượng
  • Ngày gửi
L

Lê Phượng

Guest
#1
Anh chị trả lời giúp Em. Công ty Em Thiết kế trang Web cho một công ty A trang Web này đã thiết kế xong đã thiết, Em phải viết hóa đơn nhưng em không biết là trang Web này chịu bao nhiêu %thuế suất?
 
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Thành viên thân thiết
23/2/05
5,609
21
38
Hà Nội - TP. HCM
#2
Bạn hãy xét hai trường hợp và xem xét tại DN mình đã thực hiện việc thiết kế website như thế nào để viết hóa đơn chính xác thuế suất thuế GTGT.

Website thường được hiểu là một tập hợp các trang thông tin về một tổ chức, một cá nhân, hay một cộng đồng mà mọi người có thể truy cập đến thông qua môi trường Internet.

Phần mềm là những chương trình và các tài liệu liên quan được thiết kế, xây dựng nhằm thực hiện một hay nhiều tác vụ trên hệ thống máy tính.

- Nếu việc xây dựng website bao gồm thiết kế và xây dựng các tác vụ trên hệ thống máy tính với người dùng thì có thể được coi là một phần mềm viết trên môi trường web. Ví dụ như các website thương mại điện tử, thực hiện giao dịch mua bán qua mạng và/hoặc cung cấp các dịch vụ trực tuyến khác. Công việc này được gọi là "sản xuất phần mềm" và không chịu thuế GTGT.

- Nếu việc xây dựng website không bao gồm thiết kế và xây dựng các tác vụ được tính toán bởi hệ thống máy tính mà chỉ liên quan đến xử lý đồ họa, dàn trang, sắp xếp thông tin thì công việc đó thuộc ngành nghề "thiết kế web" và chịu thuế suất thuế GTGT là 10%.
 
L

Lê Phượng

Guest
#3
Em đọc phần thuế suất GTGT thì luật có nói là phần mềm kế toán chịu 0% thuế GTGT, chứ đâu phải không chịu thuế GTGT. Góp ý giúp Em với.
 
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Thành viên thân thiết
23/2/05
5,609
21
38
Hà Nội - TP. HCM
#4
Tại Khoản 23, Điều 4 của Luật thuế GTGT đã được sửa đổi bổ sung thì phần mềm máy tính là đối tượng không chịu thuế GTGT mà. (Trừ phần mềm xuất khẩu sẽ chịu thuế suất thuế GTGT là 0%)

Bạn đã xem luật nào vậy?

Lê Phượng nói:
Em đọc phần thuế suất GTGT thì luật có nói là phần mềm kế toán chịu 0% thuế GTGT, chứ đâu phải không chịu thuế GTGT. Góp ý giúp Em với.
 
D

Dang Thanh Mai

Thành viên sơ cấp
8/4/06
43
0
0
Hà Nội
#5
Vậy chị cho em hỏi khi sản xuất phần mền máy tính ko phải chịu thuế GTGT thì hàng tháng mình có phải làm bảng kê khai thuế GTGT phải nộp không
? Vì các công ty thường vừa sản xuất phần mền vừa thiết kế web. và em cũng chưa rõ về luật thuế GTGT của sản xuất phần mền lắm không hiểu là thuế suất thuế GTGT bằng 0% hay là không phải chịu thuế GTGT.
Chị có thể cho em hỏi có thể tham khảo điều này ở thông tư hay quyết định nào không ah?
 
NPT

NPT

Thành viên thân thiết
7/6/06
2,086
10
38
48
Rừng Tây Nguyên
#6
Dang Thanh Mai nói:
Vậy chị cho em hỏi khi sản xuất phần mền máy tính ko phải chịu thuế GTGT thì hàng tháng mình có phải làm bảng kê khai thuế GTGT phải nộp không
? Vì các công ty thường vừa sản xuất phần mền vừa thiết kế web. và em cũng chưa rõ về luật thuế GTGT của sản xuất phần mền lắm không hiểu là thuế suất thuế GTGT bằng 0% hay là không phải chịu thuế GTGT.
Chị có thể cho em hỏi có thể tham khảo điều này ở thông tư hay quyết định nào không ah?
Bạn bỏ thời gian chút ít`tìm trong này .
www.gdt.gov.vn
 
L

lizzi

Thành viên sơ cấp
6/10/06
31
0
0
35
Hồ Chí Minh
#7
Nguyen Tu Anh nói:
- Nếu việc xây dựng website bao gồm thiết kế và xây dựng các tác vụ trên hệ thống máy tính với người dùng thì có thể được coi là một phần mềm viết trên môi trường web. Ví dụ như các website thương mại điện tử, thực hiện giao dịch mua bán qua mạng và/hoặc cung cấp các dịch vụ trực tuyến khác. Công việc này được gọi là "sản xuất phần mềm" và không chịu thuế GTGT.

- Nếu việc xây dựng website không bao gồm thiết kế và xây dựng các tác vụ được tính toán bởi hệ thống máy tính mà chỉ liên quan đến xử lý đồ họa, dàn trang, sắp xếp thông tin thì công việc đó thuộc ngành nghề "thiết kế web" và chịu thuế suất thuế GTGT là 10%.
Hôm nay em gặp phải trường hợp gay go này. Những gì chị diễn giải ở trên chị có thể cho em biết là căn cứ vào văn bản nào không ạh? Em đã tìm nhiều trong các văn bản thuế GTGT trên trang web của tổng cục thuế mà chưa thấy.
Cty em ký hợp đồng "Chuyển tải thông tin lên Website" của công ty và em không biết phải xuất hóa đơn có thuế hay không có.
Giúp em với, sếp em đang cần em trả lời ngay.:wall:
 

BQT trực tuyến

  • Hien
    Hien
    WKTER
  • Lặng Yên
    Lặng Yên
    Điều hành cao cấp

Thành viên trực tuyến

  • daongocnam0603
  • phuongvt125
  • Hien
  • Lặng Yên
  • Tước Hữu Trần
  • homeclassic3
  • vananh181888
  • nguyenle@
  • TV.BAC NINH
  • SHIROVU
  • ACT ONE
  • notvalue
  • Phạm Hoàng Phi Yến
  • hardes

Xem nhiều