"Khấu hao tài sản cố định"

• Thread starter Võ Thu Trang
  • Ngày gửi
V

Võ Thu Trang

Guest
24/11/06
1
0
0
TP.HCM
Em chào các anh, các chị!
Em có 1 thắc mắc nhỏ rất cần được sự giúp đỡ của các anh chị
Công ty em là công ty sản xuất phần mềm nên tài sản của công ty chỉ là máy vi tính. Sách hướng dẫn kế toán có ghi tài sản có giá từ 10.000.000 đ trở lên thì mới được tính là tài sản cố định, nhưng máy vi tính ở công ty em chỉ có 5.000.000 đến 9.000.000 một máy. Vậy em sẽ KH.TSCD theo giá của 1 máy hay theo giá tỏng cộng ghi trong hóa đơn.
Em cám ơn rất nhiều.
:lily: :lily:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoàng hôn dốc

Guest
Vì mỗi máy chỉ có giá trị < 9tr nên bạn cho vào công cụ dụng cụ để phân bổ dần chứ ko nhất thiết là cho vào TSCĐ.

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Võ Thu Trang nói:
Công ty em là công ty sản xuất phần mềm nên tài sản của công ty chỉ là máy vi tính. Sách hướng dẫn kế toán có ghi tài sản có giá từ 10.000.000 đ trở lên thì mới được tính là tài sản cố định, nhưng máy vi tính ở công ty em chỉ có 5.000.000 đến 9.000.000 một máy. Vậy em sẽ KH.TSCD theo giá của 1 máy hay theo giá tỏng cộng ghi trong hóa đơn.
Em cám ơn rất nhiều.

các máy này có nối mạng với nhau không? có dùng serve không? Nếu có thì cho cả hệ thống (kể cả hub...) và thành tài sản cố định: hệ thống vi tính

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Mình nghĩ không nên làm thành 1 hệ thống máy như vậy để hình thành nên TSCĐ. Vì mỗi cái máy tính là có thể hoạt động độc lập với nhau.
Bạn nên hạch toán thành CCDC rồi phân bổ dần vào chi phí cho các kỳ!
Thân chào!

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Nhat Dieu nói:
Mình nghĩ không nên làm thành 1 hệ thống máy như vậy để hình thành nên TSCĐ. Vì mỗi cái máy tính là có thể hoạt động độc lập với nhau.
Bạn nên hạch toán thành CCDC rồi phân bổ dần vào chi phí cho các kỳ!
Thân chào!
thường thì các doanh nghiệp thích làm theo cách này vì như vậy đỡ mắc công theo dõi + không phải thanh lý tài sản cố định.
Nhưng xét về nguyên tắc kế toán quản trị mà nói, đây không phải cách làm hay vì sao:
- đối với các doanh nghiệp vừa và nhỏ: tài sản cố định sẽ làm tăng quy mô của doanh nghiệp (sau này có đi vay sẽ thấy rõ hiệu quả)
- các máy tính có thể nối mạng với nhau tạo thành 1 hệ thống thì trên quy định nó chính là tài sản cố định

trước khi quyết định bỏ nó vào công cụ hay tài sản cố định, nên suy nghĩ về hiệu quả nó mang lại, không nên suy nghĩ về sự dễ dàng và đơn giản của công việc mình. Đó mới là kế toán đúng nghĩa.

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
Võ Thu Trang nói:
Em cám ơn rất nhiều.

- Em nên hoạch toán vào công cụ dụng cụ. theo dõi kiểm kê hàng năm. và hoạch toán phân bổ dần vào chi phí

Công ty em làm phần mềm chắc chắn có máy chủ và máy thiết kế đồ họa... (HT TSCD).

C

camkhue

Guest
20/11/06
17
0
0
39
Tp. Hồ Chí Minh
Công ty em cũng vậy , làm về website nên tài sản chủ yếu là máy vi tính, nhưng các máy thì mua lúc 5 triệu, 9 triệu, có khi 12 triệu, nếu như vậy thì có máy đưa vào CCDC, còn có mày thì đưa vào TSCĐ, em thấy rất rối quá. Cho em hỏi thêm chút, một tài sản là máy vi tính thì gồm cả màn hình và CPU, nhưng công ty em không mua cùng một lúc, mà mua màn hình riêng rồi CPU riêng, sau đó mới ráp lại, vậy khi mình tính nguyên giá một tài sản là phải cộng số tiền của hai thứ lại phải không?

O

ocean2ocean

Guest
Khấu hao TSCĐ

Võ Thu Trang nói:
Em cám ơn rất nhiều.
Đây là những tài sản có giá trị nhỏ, do vậy theo dõi vào TK công cụ dụng cụ (TK153). Sau đó để đơn giản cho việc theo dõi phân bổ chi phí thì nên phân loại:
ví dụ như:
+ Nếu có TS có giá trị <3 triệu phân bổ luôn vào chi phí (1 lần):
Nợ TK 153,133
Có TK 111,112

Nợ TK 627, 641,642
Có TK 153,133

+ 3 tr <Giá trị TS > 6 tr thì phân bổ hai lần.
Nợ TK 153,133
Có TK 111,112
khi xuất dùng: Nợ TK 142 (giá trị TS)
có TK 153.
Phân bổ lầ 1: Nợ TK 627 (6273): giá trị phân bổ
Có TK 142
Phân bổ lần 2:
Nợ TK 627 (6273): giá trị phân bổ còn lại
Có TK 142
+ 6 < = Giá trị TS>10 tr thì phan bổ 3 lần.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
camkhue nói:
Công ty em cũng vậy , làm về website nên tài sản chủ yếu là máy vi tính, nhưng các máy thì mua lúc 5 triệu, 9 triệu, có khi 12 triệu, nếu như vậy thì có máy đưa vào CCDC, còn có mày thì đưa vào TSCĐ, em thấy rất rối quá. Cho em hỏi thêm chút, một tài sản là máy vi tính thì gồm cả màn hình và CPU, nhưng công ty em không mua cùng một lúc, mà mua màn hình riêng rồi CPU riêng, sau đó mới ráp lại, vậy khi mình tính nguyên giá một tài sản là phải cộng số tiền của hai thứ lại phải không?
Thật sự là nếu cứ theo QĐ thì cũng rắc rối thật. Lúc thì TSCĐ, lúc thì CCDC, nhưng đã là qui định rồi biết sao giờ phải theo đúng thôi chứ biết sao giờ nhỉ!

Đúng là tổng giá trị cái máy tính ấy bạn phải cộng giá tiền của CPU và màn hình lại. Nếu đủ tiêu chuẩn hình thành TSCĐ thì bạn sẽ hạch toán vào TSCĐ vậy!

H

hoàng hôn dốc

Guest
vitconlonton nói:
thường thì các doanh nghiệp thích làm theo cách này vì như vậy đỡ mắc công theo dõi + không phải thanh lý tài sản cố định.
Nhưng xét về nguyên tắc kế toán quản trị mà nói, đây không phải cách làm hay vì sao:
- đối với các doanh nghiệp vừa và nhỏ: tài sản cố định sẽ làm tăng quy mô của doanh nghiệp (sau này có đi vay sẽ thấy rõ hiệu quả)
- các máy tính có thể nối mạng với nhau tạo thành 1 hệ thống thì trên quy định nó chính là tài sản cố định

trước khi quyết định bỏ nó vào công cụ hay tài sản cố định, nên suy nghĩ về hiệu quả nó mang lại, không nên suy nghĩ về sự dễ dàng và đơn giản của công việc mình. Đó mới là kế toán đúng nghĩa.
Đúng là một nhận định hay nhưng:
Đối với những công ty lớn, số tiền vay tương đối lớn thì mới có kiểm toán kiểm tra lại báo cáo tài chính khi đi vay ngân hàng. Còn đối với những doanh nghiệp vừa và nhỏ thì thưa với chị vịt có cái báo cáo tài chính nào đem trình ngân hàng để vay mà trung thực 100% thì chịu gì em cũng chịu hết. Toàn là kế toán "hóa kiếp" cho báo cáo tài chính ko hà. :dogrun:
Khi đi vay vốn ngân hàng thì DN nhất định phải có tài sản thế chấp, tài sản này phải được định giá lại và thường ngân hàng chỉ cho vay số tiền bằng 1/3 trị giá tương ứng của tài sản thế chấp.

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
hoàng hôn dốc nói:
Đúng là một nhận định hay nhưng:
Đối với những công ty lớn, số tiền vay tương đối lớn thì mới có kiểm toán kiểm tra lại báo cáo tài chính khi đi vay ngân hàng. Còn đối với những doanh nghiệp vừa và nhỏ thì thưa với chị vịt có cái báo cáo tài chính nào đem trình ngân hàng để vay mà trung thực 100% thì chịu gì em cũng chịu hết. Toàn là kế toán "hóa kiếp" cho báo cáo tài chính ko hà. :dogrun:
Khi đi vay vốn ngân hàng thì DN nhất định phải có tài sản thế chấp, tài sản này phải được định giá lại và thường ngân hàng chỉ cho vay số tiền bằng 1/3 trị giá tương ứng của tài sản thế chấp.

Dạ thưa em, công thức cho vay của ngân hàng:

Mức cho vay = tổng tài sản lưu động cần có - vốn tự tài trợ

Mức cho vay không vượt quá 100% vốn tự tài trợ, 30 - 50% giá trị tài sản thế chấp (tỷ lệ tuỳ ngân hàng) và ngưỡng giới hạn cho vay của ngân hàng

Các báo cáo tài chính đem trình ngân hàng phải có dấu xác nhận của cục thuế (đối với các báo cáo tài chính đã nộp cho thuế)
Ngân hàng cho vay không nhất nhất cho vay căn cứ vào tài sản thế chấp mà còn căn cứ vào khả năng trả nợ của người đi vay.
Chính vì vậy, trong báo cáo tài chính có 1 giàn máy vi tính, 1 tài sản cố định có giá trị thì cũng có hiệu quả khi đi vay.

H

hoàng hôn dốc

Guest
vitconlonton nói:
Dạ thưa em, công thức cho vay của ngân hàng:

Mức cho vay = tổng tài sản lưu động cần có - vốn tự tài trợ

Mức cho vay không vượt quá 100% vốn tự tài trợ, 30 - 50% giá trị tài sản thế chấp (tỷ lệ tuỳ ngân hàng) và ngưỡng giới hạn cho vay của ngân hàng

Các báo cáo tài chính đem trình ngân hàng phải có dấu xác nhận của cục thuế (đối với các báo cáo tài chính đã nộp cho thuế)
Ngân hàng cho vay không nhất nhất cho vay căn cứ vào tài sản thế chấp mà còn căn cứ vào khả năng trả nợ của người đi vay.
Chính vì vậy, trong báo cáo tài chính có 1 giàn máy vi tính, 1 tài sản cố định có giá trị thì cũng có hiệu quả khi đi vay.
Ko biết bạn vịt có làm thủ tục vay lần nào chưa nhỉ? Cụ thể thì Ngân hàng Á Châu và ngân hàng Băng Cốc thì làm gì có cái vụ xác nhận của thuế. Báo cáo tài chính lập vào thời điểm đi vay vậy thuế có xác nhận cho bạn ko? Thưa với bạn là thuế ko rảnh để xác nhận mấy cái vụ này cho bạn đâu.
Ở đây tôi ko bác bỏ ý kiến của bạn, ko nói lập luận của bạn là sai mà tôi nói trên thực tế.

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
hoàng hôn dốc nói:
Ko biết bạn vịt có làm thủ tục vay lần nào chưa nhỉ? Cụ thể thì Ngân hàng Á Châu và ngân hàng Băng Cốc thì làm gì có cái vụ xác nhận của thuế. Báo cáo tài chính lập vào thời điểm đi vay vậy thuế có xác nhận cho bạn ko? Thưa với bạn là thuế ko rảnh để xác nhận mấy cái vụ này cho bạn đâu.
Ở đây tôi ko bác bỏ ý kiến của bạn, ko nói lập luận của bạn là sai mà tôi nói trên thực tế.

dạ thưa bạn,
học ngân hàng ra, đi làm ở ngân hàng công thương, nghỉ ngân hàng đi làm kế toán, đã từng soạn hồ sơ vay ngân hàng đầu tư phát triển, ngân hàng ACB và Oribank, ...
Tôi không nói là thuế xác nhận bạn à. Tôi nói là khi làm hồ sơ vay bao gồm các thủ tục: Giấy đề nghị vay, hồ sơ pháp lý, ý tưởng kinh doanh, báo cáo tài chính các loại, tài sản đảm bảo, HĐ kinh tế

các báo cáo tài chính thường là báo cáo trong 3 năm gần nhất (hồ sơ chuẩn), mà đã là báo cáo tài chính thì hằng năm phải nội cho thuế, sau khi nộp cho thuế 1 bản, 1 bản giữ lại thì thuế sẽ đóng dấu vào. Khi nộp hồ sơ cho ngân hàng, báo cáo tài chính của 3 năm gần nhất phải photo từ các báo cáo tài chính có dấu xác nhận là đã nội cho ngân hàng. Báo cáo tài chính ở tại thời điểm vay thì không cần xác nhận.
Với những ngân hàng hiện nay, bộ hơ sơ vay thật sự đã làm sai rất nhiều so với bộ hồ sơ chuẩn. Ngày nào đi học lớp chuyên đề tín dụng của trường cũng phải nghe ông thầy chửi um sùm vụ này.
Thực tế mà bạn HHD nói là thực tế chung chi, đút lót. Thử bỏ các khoản bồi dưỡng ra là biết ngay thế nào là hồ sơ chuẩn

P

phuong_viettic

Guest
8/12/06
16
0
0
Ha noi
chết em rùi.công ty em cũng làm về máy tính, tài sản cũng chỉ có máy tính thôi.em đã hạch toán hết số máy tính đó vào TSCD rồi.Vậy em phải làm sao đây?Nếu máy tính không được hạch toán vào TSCD thì đối với những công ty mà tài sản chỉ là máy tính thì TSCD sẽ là gì đây?
Các bác giúp em với. Gấp lăm rồi?huhu......

S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
Theo quan diem cua toi thi phai de la CCDC, theo quy dinh TSCD phai tinh gia tri tren don nguyen. Truong hop ma co ban noi la lap theo hinh thuc he thong mang va cho thanh TSCD thi toi nghi la khong hop ly, boi khi do So tai san chi tiet cua ban se ghi nhu the nao nhi?
Cu de thanh CCDC cho no tien, do phai met dau theo doi!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA