Format

• Thread starter saohoaxxx
  • Ngày gửi
S

saohoaxxx

Guest
25/11/06
3
0
0
46
HN
Chào các bạn
Mình là thành viên mới của WKT và cũng là 1 người "hâm mộ" Excel tuy mới chỉ bắt đầu tìm hiểu thêm về Excel (chắc mới chỉ ở B1 hay B2 gi đó).
Sau khi joint vào WKT mình thấy có rất nhiều cao thủ như và rất muốn học hỏi thêm. Xin các cao thủ chỉ giáo cho vấn đề này với:
Làm sao để co thể Format tất cả các ký tự ở dạng trong vòng tròn như © ®. chẳng hạn như với a, b, ab.... 1, 2.... n cũng đều nằm trong vòng tròn như trên.
Thanks a lot!

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
2 ký tự -© ® là 2 ký tự đặc biệt:
©: copyright (bản quyền)
®: registered (đã đăng ký - đối với nhản hiệu)
do sự phổ biến của 2 ký tự này nên MS mới cho ra như vậy chứ còn các chữ cái còn lại thì kô ai cho vô vòng làm gì. nếu có thì, hic em thật sự chưa biết cách làm ra như vậy.
Còn đối với các chữ số thì bác có thể chọn font winding và winding 2
các ký tự số 128 đến 149. Bác có thể thử bằng cách bấm Alt + 0128 chọn font wingding hoặc vào Insert symbol để xem.
Chúc bác thành công.

T

Trần Văn Bình

Guest
Tốt nhất bạn không nên dùng fomat mà nên dùng hàm là tốt nhất
ví du: tại cell A1 = 1231.12 thi tại A2 ta đặt công thức làm tròn cho A1 là =round(A1,0) kêt quả là 1231, round(A1,-3) kết quả là 1000.
Chúc bạn thành công.

F

farway72

Guest
22/12/05
53
0
0
52
HN
Trần Văn Bình nói:
Tốt nhất bạn không nên dùng fomat mà nên dùng hàm là tốt nhất
ví du: tại cell A1 = 1231.12 thi tại A2 ta đặt công thức làm tròn cho A1 là =round(A1,0) kêt quả là 1231, round(A1,-3) kết quả là 1000.
Chúc bạn thành công.

Anh hiểu sai câu hỏi saohoaxxx rồi. Bạn đó muốn ký tự nằm trong vòng tròn chứ hổng phải muốn làm tròn số!!!.

S

saohoaxxx

Guest
25/11/06
3
0
0
46
HN
Rất rất xin lỗi vì trả lời quá muộn, vì vừa mới đi công tác về!

Mình đã thử theo cách của Ôm vờ cây si rồi. Nhưng cách đó mới chỉ cho insert 1 số ký tự đặc biệt (có sẵn) trong excel mà thôi. Tuy nhiên công việc của mình đôi khi lại đòi hỏi phải "nhét" 1 ký tự nào đó vào trong vòng tròn. Mình mới chỉ nghĩ ra cách "nhồi" ký tự đó vào trong 1 Textbox rồi è cổ ra mà căn chỉnh...
Bác nào có cao kiến xin chỉ giùm em với nhé!
Cám ơn sự đóng góp ý kiến của mọi người

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Theo tôi biết thì hiện tại chẳng có bộ font nào có dạng ký tự Latin nhét vào trong 1 vòng tròn.
Nếu bạn thường xuyên phải làm như vậy, cách "pờ rồ" nhất là tạo cho mình 1 bộ font riêng, không đụng hàng. Cách tạo font thì bạn chỉ cần Google là xong! Một số sởae như Corel cũng có hỗ trợ tạo font. http://www.google.com.vn/search?hl=vi&q="create+a+font"&meta=

Cách khác cũng khá tiện là sử dụng VBA để tự động "nhét" các ký tự cần dùng vào vòng tròn.
Sub AddTextToCircle()
Dim CurCell As Range
Application.ScreenUpdating = False
On Error Resume Next
Set CurCell = ActiveCell
x = Range(CurCell, Cells(CurCell.Row, 1)).Width - CurCell.Width
y = Range(CurCell, Cells(1)).Height - CurCell.Height
xScale = CurCell.Width
yScale = CurCell.Height
ActiveSheet.Shapes.AddShape(msoShapeOval, x, y, xScale, yScale).Select
Selection.Characters.Text = CurCell.Text
With Selection