Quy trình thu chi

• Thread starter itmanvn
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
I

itmanvn

Guest
28/5/05
4
0
1
HCMC
Các bác cho em hỏi thế này:

Khi saleman ký được hợp đồng về thì làm thế nào?

Đưa phiếu thu cho kế toán viên, rùi đưa tiền cho thủ quỹ?

Rùi cái Hợp Đồng đó đưa cho ai?, quản lý dự án và tiền bạc thế nào đây trời, thu chi trong cty thì thế nào, ghi chép ra sao? làm sao để cuối năm không bị phạt thuế trời ơi là trời.

cái này nó gọi là quy trình quản lý dự án hay tài chính hay thu chi gì đó, làm sao để nhìn vào mình biết thu chi ra sao, phải thu, phải chi thế nào?

các bác giúp em với, kế toán viên mới nghỉ việc giờ em sẽ là người quản lý cái mớ bòng bong này

Khóa học Quản trị dòng tiền
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bạn cứ bình tĩnh tự tin từ từ rồi cũng xong. Cái bạn hỏi là quy trình quản lý công việc của nhà quản lý rồi nhưng bạn sao ôm nhiều vậy . Ai nhận việc gi sẽ chịu trách nhiệm về việc mình đảm nhận. Thủ quỹ sẽ chịu trách nhiệm về lưu chuyển ( xuất tiền thu - chi ) theo từng nội dung ( cái này phải có sự giám sát của kế toán và quyết định của thủ trưởng ). Kế toán chịu trách nhiệm về quản lý chứng từ ( cả hợp đồng bạn hỏi đưa cho ai đấy vì hợp đồng này là căn cứ để kế toán theo dõi nghiệp vụ mua bán ). Còn chịu trách nhiệm trước cơ quan thuế cao nhất là chủ DN ( đại diện theo pháp luật của công ty ), kế đến là ông kế toán và ông thủ quỹ. Còn để làm sao để không bị phạt thì chỉ có một giải pháp là " làm đúng luật ". OK.

I

itmanvn

Guest
28/5/05
4
0
1
HCMC
lequanghuy nói:
Bạn cứ bình tĩnh tự tin từ từ rồi cũng xong. Cái bạn hỏi là quy trình quản lý công việc của nhà quản lý rồi nhưng bạn sao ôm nhiều vậy . Ai nhận việc gi sẽ chịu trách nhiệm về việc mình đảm nhận. Thủ quỹ sẽ chịu trách nhiệm về lưu chuyển ( xuất tiền thu - chi ) theo từng nội dung ( cái này phải có sự giám sát của kế toán và quyết định của thủ trưởng ). Kế toán chịu trách nhiệm về quản lý chứng từ ( cả hợp đồng bạn hỏi đưa cho ai đấy vì hợp đồng này là căn cứ để kế toán theo dõi nghiệp vụ mua bán ). Còn chịu trách nhiệm trước cơ quan thuế cao nhất là chủ DN ( đại diện theo pháp luật của công ty ), kế đến là ông kế toán và ông thủ quỹ. Còn để làm sao để không bị phạt thì chỉ có một giải pháp là " làm đúng luật ". OK.

Thank anh đã trả lời, chả là thế này, em và 1 người bạn có setup 1 cty nho nhỏ về thiết kế website, lâu nay việc gì cũng vứt cho KT lo, giờ KT nghỉ việc rùi em ngu luôn, phải mò mò, hiện nay em ôm cả thu chi, hóa đơn, hợp đồng, dự án, kiêm cả sale luôn:wall: :imwithstu

Khách hàng nhiều quá khiến em bị delay dự án, vừa rồi tuyển thêm 3 nhân viên kỹ thuật nữa, nhưng không ai lo chăm sóc khách hàng và vụ hóa đơn chứng từ cho em được.

Mà cứ lu bu thế này thì thời gian của em lãng phí cho mấy việc linh tinh này quá, em tuyển KT mãi không được:imwithstu

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
itmanvn nói:
lâu nay việc gì cũng vứt cho KT lo, giờ KT nghỉ việc rùi em ngu luôn, phải mò mò, hiện nay em ôm cả thu chi, hóa đơn, hợp đồng, dự án, kiêm cả sale luôn. em tuyển KT mãi không được
Tuyển tớ vô viết cái quy trình ấy cho nè! hehehe.

Công ty cần quy định rõ quy chế thu chi, bao gồm trình tự thực hiện và các chứng từ có liên quan.
Chứng từ kế toán cần ghi đủ các yếu tố sau:
+ Tên gọi của chứng từ (Thu, chi, hoá đơn,…)
+ Ngày, tháng, năm lập chứng từ
+ Số liệu chứng từ
+ Tên, địa chỉ của đơn vị hoặc cá nhân lập chứng từ
+ Nội dung chứng từ phát sinh
+ Ghi rõ số lượng và giá trị
+Chữ ký của người lập và chịu trách nhiệm về tính chính xác về nội dung trên chứng từ.

-Chứng từ kế toán cần lập đủ các liên tùy theo yêu cầu lưu giữ của công ty để đối chiếu khi cần. Chứng từ kế toán phải tập trung vào bộ phận kế toán.

Trình tự luân chuyển chứng từ: Gồm các bước:
+Lập chứng từ kế toán và ghi nhận các nghiệp vụ kinh tế phát sinh.
+Kiểm tra chứng từ kế toán
+Ghi sổ kế toán
+Lưu trữ, bảo quản chứng từ kế toán.

Kiểm tra chứng từ kế toán
+ Hợp lệ theo từng nội dung phát sinh.
+ Phải rõ ràng, đầy đủ, trung thực các nội dung được ghi trên chứng từ.
+ Số liệu trên nội dung chứng từ phải chính xác.
+ Kiểm tra chứng từ nếu nội dung phát sinh vi phạm nội quy quy định của công ty, vi phạm chính sách chế độ nhà nước thì kế toán được quyền từ chối không thanh toán.
+ Những chứng từ lập không đúng thủ tục,số liệu không rõ ràng, kế toán phải trả lại và hướng dẫn người lập chứng từ bổ sung hồ sơ.

-Sau khi trình ký duyệt chứng từ xong, kế toán vào sổ kế toán thu chi, sổ cái sau đó đưa thủ quỹ tiến hành thu, chi tiền.
-Chứng từ thu chi phải bao gồm các chữ ký:người lập chứng từ, kế toán thanh toán, thủ quỹ, kế toán trưởng (hoặc giám đốc)
-Hàng ngày, định kỳ, kế toán và thủ quỹ phải đối chiếu số liệu thu chi quỹ, kiểm tra lượng tiền tồn quỹ và ký xác nhận tồn quỹ.

Kế toán tổng hợp:
- Định kỳ, tổ chức tốt khâu giao nhận chứng từ từ các BP có liên quan, phân loại chứng từ.
- Căn cứ chứng từ gốc, mở sổ sách tổng hợp và chi tiết theo đúng quy trình.
- Hàng tháng, quý, năm lập báo cáo kế toán theo quy định của nhà nước và báo cáo nội bộ của cty.
- Chứng từ chi tiết phải lưu theo tháng, theo từng loại chứng từ.
- Nhận, lưu trữ các hợp đồng, các văn bản để theo dõi tiến trình thực hiện.
- Định kỳ bàn giao chứng từ hợp pháp, hợp lệ cho kế toán khai thuế.
- Chịu trách nhiệm giải trình,phân tích số liệu tình hình hoạt động của công ty do mình báo cáo.

Thôi mình chỉ nói sơ 1 tý về quy định của cty tớ thôi. Còn nhiều lắm viết ra hết tất cả cái quy trình hỏng biết khi nào mới xong nữa. Nên để người khác góp ý vậy!

Thân!

Sửa lần cuối:
I

itmanvn

Guest
28/5/05
4
0
1
HCMC
Nhat Dieu nói:
Tuyển tớ vô viết cái quy trình ấy cho nè! hehehe.

Công ty cần quy định rõ quy chế thu chi, bao gồm trình tự thực hiện và các chứng từ có liên quan.
....

Thôi mình chỉ nói sơ 1 tý về quy định của cty tớ thôi. Còn nhiều lắm viết ra hết tất cả cái quy trình hỏng biết khi nào mới xong nữa. Nên để người khác góp ý vậy!

Thân!

Có lẽ bạn thấy đơn giản nhưng mà mình đọc bài viết của bạn giống vịt nghe sấm quá:imwithstu

Mình nói rõ hơn về công việc thế này:

Có 1 anh sales đem hợp đồng về cùng tiền đặt cọc. Sau đó anh này đưa tiền và hợp đồng cho mình quản lý ặc ặc. Mình triển khai dự án đến khi hoàn thành thì thông báo sales đi thu tiền còn lại.

Ngoài ra hiện tại thu chi trong cty mình đều tự làm trong quyển số thu chi của cty mà KT cũ để lại.

Sắp tới mình sẽ tuyển 1 kế toán viên lo việc văn phòng, kiêm luôn những việc lụn vụn.

Tiếp đó là có 1 anh kế toán trưởng 1 tháng đến có 1 lần.

Hiện tại mình tải nhiều việc quá sắp điên rồi nên dự định thế này:

Sales đem hợp đồng + tiền về giao cho KT viên, KT viên ghi sổ thu và chi % cho sales. Sau đó chuyển tiền và hợp đồng cho mình ký nhận, mình sẽ giữ tiền(thủ quỹ).

Cái này đối với chi cũng vậy, KT Viên viết phiếu chi mình sẽ ký vào ô Thủ Trưởng và Thủ Quỹ như vậy có ổn không?

Rồi vấn đề đặt ra là KT viên sẽ có 1 sổ ghi chép thu chi, rồi mình cũng có 1 sổ ghi chép thu chi làm như vậy đã OK chưa, còn vướng mắc gì hay không? làm sao để mình quản lý thật minh bạch tiền bạc đây?

Làm sao để cuối tháng KTT dễ làm việc, mình cũng kô bị mang tiếng là tham ô :imwithstu

Nhân đây bác nào đang làm cty mà chưa có website thì call em phát www.add.com.vn % tới 20% đó :beer:

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
itmanvn nói:
Có lẽ bạn thấy đơn giản nhưng mà mình đọc bài viết của bạn giống vịt nghe sấm quá
Tớ có bảo là đơn giản hồi nào đâu hả????
itmanvn nói:
Cái này đối với chi cũng vậy, KT Viên viết phiếu chi mình sẽ ký vào ô Thủ Trưởng và Thủ Quỹ như vậy có ổn không?
Không ổn tý nào cả!

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
itmanvn nói:
Bạn yêu dấu giúp mình với :wall:
Giúp cái gì nào? Bạn thuê mình vô làm thủ quỷ đi rồi mình sẽ ký vào đó, bạn khỏi ký thế là ổn thôi! hehehe.

B

Black_rose

Guest
Đối với trường hợp bạn chưa kiếm đc kế toán thì bạn chính là người hạch toán thu chi, chỉ cần bạn lưu giữ đầy đủ chứng từ và có 1 quyển sổ riêng, cuối tháng kế toán đến căn cứ vào các chứng từ đó họ sẽ lập phiếu thu chi theo chứng từ, và hoàn thiện công tác lập chứng từ, số chên lệch ( nếu có) bạn tự chịu trách gnhiệm. Và mách nhỏ với những khoản chi chưa có chứng từ mà đã thực chi thì treo nó và Tk141 hoàn thiện chứng từ thì hạch toán chi phí sau. Có gì là khó đâu nhỉ????????
Trong trường hợp chi ra ngoài mà chưa có hóa đơn ( chứng từ hợp lệ, cũng ko có phiếu chi để ký trực tiếp) thì bạn làm mẫu giấy biên nhận, chi tiền cho ai người đó ký, với các khoản cần lấy hóa đơn ghi rõ khách hàng chưa trả hóa đơn và hẹn ngày trả, kế toán có thể giúp bạn việc này nhưng phải có căn cứ họ mới đi đòi hóa đơn để hạch toán đc. 1 tháng cũng chỉ cần vài ngày là ktoán lo ổn mấy cái vụ chứng từ này mà

phamtrinhqn

phamtrinhqn

Trung cấp
12/9/05
83
0
6
44
Quang ninh
Cho em hoi nếu ngày thu tiền của Công ty mình không khớp với ngày Chi tiền của đơn vị trả tiền cho mình thì có phạm luật không? (Bên em làm 2 sổ nên cuối quý em mới tổng hợp công nợ 1 lần nên viết toàn phiếu thu chi khống. Không biết khi quyết toán thuế có sao không đây. Lo quá)

K

khanh trang

Guest
28/11/06
9
0
0
37
hà nội
Mọi người ơi em làm phần thu chi như này có được không nhé, mọi người xem rồi góp ý cho em với.Em có một quyển sổ quỹ tiền mặt và dùng thêm phiếu thu chi, nếu em chi hay thu một khoản nào thì em ghi vào phiếu thu hoặc phiếu chi rồi kẹp cùng với chứng từ của phiêu đó sau rồi em ghi vào sổ quỹ tiền mặt đánh số thứ tự theo từng loại phiếu thu chi như thế liệu có ổn không hả mọi người.Nếu không đúng thì em nên làm như thế nào cho đúng và dễ hiểu, mọi người chỉ giúp em với, em mới làm công việc này nên cũng không biết như vậy có đúng hay không nữa.Giúp em với nhé:flower:

Sửa lần cuối:
C

cun83

Guest
10/11/06
16
0
0
40
Hanoi
bạn làm thế là ổn rồi đấy. Chú ý chứng từ đi kèm pc, pth phải hợp lệ hợp pháp nhé.

Q

qhung83

Guest
25/1/07
3
0
0
Ha Tay
không khớp ư. không khớp thì có 2 trường hợp: không khớp trước và sau.Nhưng mình hiểu là ý bạn nói lệch ngày viết phiếu thu trươc ngày ghi trên phiếu chi.
ngày trên phiếu thu sau ngày ghi trên phiếu chi thì hoàn toàn không có vấn đề gì.
Nhưng ngày trên phiếu thu viết trước ngày nghi trên phiếu chi của đv khác thì có vẻ hơi vô lý. Nếu bình thường thì sẽ không có chuyện gì sảy ra nhưng khi động chạm đến pháp luật thì có vẻ hơi rác rối.
Mà Cty bạn viết phiếu khống thì tội gì mà phải viết lệch ngày cho phức tạp thêm. Hơn nữa khi viết không khớp ngày thế rất khó khăn cho việc theo dõi công nợ của khách hàng.

---MÚA RÌU QUA MẶT THỢ---

H

hoanggianghia

Guest
19/3/08
16
0
1
38
Tp.hcm
Cho em hoi nếu ngày thu tiền của Công ty mình không khớp với ngày Chi tiền của đơn vị trả tiền cho mình thì có phạm luật không? (Bên em làm 2 sổ nên cuối quý em mới tổng hợp công nợ 1 lần nên viết toàn phiếu thu chi khống. Không biết khi quyết toán thuế có sao không đây. Lo quá)

Cái này chắc không sao đâu pác ạh vì mình cũng làm như pác vậy đó, nhưng mình cũng ko biết là có đúng ko nữa, pác nào bik thì giúp giùm em nhá, củm ơn mí pác nhìu nhìu :ladiesman

kaiser_no1

kaiser_no1

Trung cấp
18/7/07
89
5
8
Nha Trang
Phiếu thu, chi mua ở siêu thị sách hoặc van phòng phẩm thiếu j
Có phải hóa đơn đâu mà...
Thân!

Tất cả các chứng từ kế toán đều có ở cục thống kê (trừ hóa đơn gtgt), bạn cứ việc lên đó mua.

M

muoidot

Guest
2/7/08
1
0
0
Tp HCM
Các bác ơi! cho em hỏi Cty em thường uyên có chi phí tiếp khách và kế tóan thanh tóan bên em hay ghi nội dung thanh tóan là :Thanh tóan chi phí tiếp khách _Tỉnh ủy tỉnh A ( hoặc tên cty B) như thế có ổn không các bác?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA