ghi nhận doanh thu và chi phí vào sổ sách KT

• Thread starter tamhuynh
  • Ngày gửi
T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Chào các bạn

cty mình la công ty giao nhận vận tải quốc tế: tức là mua cước VTQT từ hãng tàu, hãng hàng không và bán lại cho các nhà xuât khẩu, nhập khẩu hưởng chênh lệch

Cty minh rất hay gặp tình trạng này : xuất hóa đơn cho nhà khách hàng rồi nhưng hãng tàu chưa phát hành hóa đơn cho cty mình hoặc ngược lại hãng tàu đã xuất hóa đơn cho mình rồi nhưng tháng sau minh mới phát hành hóa đơn

Trong những trường hợp như vậy, đối với dịch vụ đặc thù như mình thì có được phép treo chi phí trên TK 154 ? đối với các hóa đơn đầu ra ,đã thu tiền hoặc chưa thu tiền, thi cách ghi nhận doanh thu như thế nào cho đúng

Hiện tại mình có hỏi một số cty giao nhận ,thì họ cứ ghi vào doanh thu và chi phí, rồi lô này bù cho lô kia, để doanh thu đừng quá nhiều hoặc ngược lại chi phí quá nhiều.Cuối năm sẽ theo dõi đâu ra đầu vào để cân đối

Mình biết là làm điều này là không đúng với chuẩn mực kế toán nhưng các cty khác cũng có cùng lý do giống mình là không thể theo dõi đầu ra đầu vào cho từng lô vì quá nhiều ,đặc biệt là giai đoạn cuối tháng ,mà phải mât 1 khoản thời gian sau đó, sau khi lên bảng công nợ

Mong các bạn hương dẫn thêm.cám ơn các bạn

Khóa học Quản trị dòng tiền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA