Kế Toán Tgnh

• Thread starter fieldvn
  • Ngày gửi
F

fieldvn

Guest
12/1/06
67
0
0
42
Hà Nội
Các bác ơi!
-Cty em có TKNH là ngoại tệ. Em mới vào làm được xếp đưa cho một tập chứng từ kế toán ngân hàng từ đầu năm. Em đang mở sổ tiền gửi ngân hàng, từ trước đến nay họ kô mở sổ này đâu. Em biết là phải chuyển tất cả các nghiệp vụ phát sinh sang VND nhưng em ko biết sử dụng ty giá nào? Em lấy tỷ giá ngay bên dưới chứng từ ngân hàng (UNC, giấy rút tiền)được ko a?
-Trong phần rút tiền em thấy lúc thì giấy rút tiền VND, lúc thì rút bằng ngoại tệ. Vậy khi rút bằng ngoại tệ thì em cũng phải đổi ra tiền VND a. Rút ngoại tệ có cả phần phí ngân hàng và VAT, các bác giúp đỡ em ĐK ngiep vụ này nhé.
Rút tiền gửi ngân hàng USD
Tiền nhận :600 USD
Phí ngân hàng :2USD
VAT : 0.2 USD
Mong các bác chỉ giáo cho em với nhé!Thanks:imwithstu

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chi kka

Guest
2/11/06
12
0
0
40
TPHCM
kHI HACH TOAN BAN HACH TOAN THEO TY GIA THUC TE CUA NGAN Hàng tại thời điểm giao dịch...(truy cập trang web của ngân hàng nhà nước Viet nam để lấy tỷ giá)
Còn rút tiền lúc thì VND, lú`c thì ngoại tệ cũng là chuyện bình thường, nếu công ty bạn có mở tài khoản tiền mặt và ngoại tệ tại ngân hàng.
Khi rút ngoại tệ nhĩ nhiên bạn phải đổi ra VND theo tỷ giá hạch toán lúc nhập ngoại tệ (điều này còn phụ thuộc vào công ty bạn chọn xuất ngoại tệ theo phương pháp nào : FIFO, Lifo, Bình quân) và theo dõi riêng trên TK 007 (ngoại tệ)
Phí ngân hàng đổi ra VND và hạch toán vào 6428 (tách VAT ra 133)

F

fieldvn

Guest
12/1/06
67
0
0
42
Hà Nội
Em chao Bác!
Em thấy trên giấy rút tiền ở phần dành cho ngân hàng cũng có tỷ giá ngoại tệ mà. Nếu mình dùng tỷ giá ở đó thì có được kô ạ? Nếu mình dùng tỷ giá đó thì khi có gì thắc mắc mình có thể giải thích là dùng theo chứng từ?

T

ThanhHuan

Guest
29/7/03
21
0
0
Hai phong
I havenot got
fieldvn nói:
Các bác ơi!
-Cty em có TKNH là ngoại tệ. Em mới vào làm được xếp đưa cho một tập chứng từ kế toán ngân hàng từ đầu năm. Em đang mở sổ tiền gửi ngân hàng, từ trước đến nay họ kô mở sổ này đâu. Em biết là phải chuyển tất cả các nghiệp vụ phát sinh sang VND nhưng em ko biết sử dụng ty giá nào? Em lấy tỷ giá ngay bên dưới chứng từ ngân hàng (UNC, giấy rút tiền)được ko a?
-Trong phần rút tiền em thấy lúc thì giấy rút tiền VND, lúc thì rút bằng ngoại tệ. Vậy khi rút bằng ngoại tệ thì em cũng phải đổi ra tiền VND a. Rút ngoại tệ có cả phần phí ngân hàng và VAT, các bác giúp đỡ em ĐK ngiep vụ này nhé.
Rút tiền gửi ngân hàng USD
Tiền nhận :600 USD
Phí ngân hàng :2USD
VAT : 0.2 USD
Mong các bác chỉ giáo cho em với nhé!Thanks:imwithstu
Mình nghĩ là bạn cứ sử dụng tỷ giá trên chứng từ của Ngân hàng là được vì đó là tỷ giá của Ngân hàng mình mở tài khoản và nó áp dụng cho thời điểm phát sinh giao dịch. còn về định khoản thì như Chi kka nói.

F

fieldvn

Guest
12/1/06
67
0
0
42
Hà Nội
Đối với lãi tiền gửi được thông báo thì trên đó không có tỷ giá Bác ạ, vậy khi đó em phải lấy tỷ giá giao dịch liên ngân hàng à anh? Mong Bác giúp em nhé

L

lam tein dung

Guest
13/6/06
18
0
0
41
tay ninh
ban nen lay ty gia thoi diem phat sinh nghiep vu la ok roi

Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
bạn ơi.TK112 có chi tiết là TK1121 theo dõi tiền Việt.TK1122 theo dõi ngoại tệ mà.Bạn nên theo dõi riêng 2 loại ra.Cty bạn là doanh nghiệp nên ngoại tệ đều đc quy đổi ra VNĐ để theo dõi.Vì vậy có tỷ giá ghi sổ và tỷ giá thực tế khi phát sinh nghiệp vụ đó.Bạn phải so sánh 2 loại tỷ giá này để hạch toán lãi tỷ gia(vào TK515) và lỗ tỷ giá(vào TK635).Đồng thời với từng loại ngoại tệ bạn lại phải theo dõi riêng vào TK007(chi tiết cho từng loại ngoại tệ).Bạn ko nói rõ các thông tin lắm nên mình chỉ biết nói chung chung thế thôi.Bạn đọc lại giáo trình kế toán doanh nghiệp nhé.Có gì ko hiểu có thể hỏi mình.
Thân!^_^

Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
bạn ơi.TK112 có chi tiết là TK1121 theo dõi tiền Việt.TK1122 theo dõi ngoại tệ mà.Bạn nên theo dõi riêng 2 loại ra.Cty bạn là doanh nghiệp nên ngoại tệ đều đc quy đổi ra VNĐ để theo dõi.Vì vậy có tỷ giá ghi sổ và tỷ giá thực tế khi phát sinh nghiệp vụ đó.Bạn phải so sánh 2 loại tỷ giá này để hạch toán lãi tỷ gia(vào TK515) và lỗ tỷ giá(vào TK635).Đồng thời với từng loại ngoại tệ bạn lại phải theo dõi riêng vào TK007(chi tiết cho từng loại ngoại tệ).Bạn ko nói rõ các thông tin lắm nên mình chỉ biết nói chung chung thế thôi.Bạn đọc lại giáo trình kế toán doanh nghiệp nhé.Có gì ko hiểu có thể hỏi mình.
Thân!^_^:drummer:

N

Nguyễn Văn Nhựt

Guest
16/8/06
9
0
0
45
TP. Buôn Ma Thuột
Bạn nên xem kỹ QĐ 15 của Bộ Tài chính về phương pháp hạch toán cá tài khoản liên quan đến ngoại tệ.
Khi rút tiền ngoại tệ USD ban phải hạch toán vào TK 1122
Nợ TK 1112: 600 USDx tỷ giá bình quân Liên NH tại ngày giao dịch
Có TK 1122: Tỷ giá ghi sổ
Nợ/ Có TK 635/515: Chênh lệch tỷ giá
ĐỒng thời hạch toán TK 007 của Tiền gửi NH và Tiền USD tại quỹ
Phí ngân hàng:
Nợ TK 642: 2USDxTỷ giá bình quân liên ngân hàng tại ngày giao dịch
Nợ TK 133: 0,2USDxTỷ giá bình quân liên ngân hàng tại ngày giao dịch
Có TK 1122: 2,2USDx tỷ giá ghi sổ
Nợ/Có TK 635/515: Chênh lệch tỷ giá
Đồng thời hạch toán Có TK 007
Nếu bạn rút tiền Việt Nam đồng thì bạn phải xem rút từ TK tiền việt hay tiền USD, nếu là tiền Việt bạn hạch toán Nợ TK 1111/ Có TK 1121. Nếu rút từ TK tiền USD và đổi sang VND để nhận về, bạn phải hạch toán
Nợ TK 1111: Số tiền Việt Nam thực nhận
Có TK 1122: USDxtỷ giá ghi sổ
Nợ/Có TK 635/515: chênh lệch tỷ giá
Đồng thời hạch toán Có TK 007

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA