Thuế suất thuế GTGT của đồ điện

• Thread starter Lê Phượng
  • Ngày gửi
L

Lê Phượng

Guest
Anh Chị ơi Em viết hóa đơn đỏ nhưng em không biết rõ thuế GTGT của các mặt hàng này là bao nhiêu. Ghen nhựa tiền phong, dây phích điện Lioa, keo dán 502. Có phải chúng đều chịu 10% Thuế s GTGT không. Mong các Anh Chị trên diễn đàn góp ý giúp em vì không có văn bản nào hướng dân rõ từng mặt hàng chịu thuế. Rất mong có câu trả lời sớm vì em dang phải viết hóa đơn ngay. Cám ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kimdung_ht2000

Guest
9/10/06
10
0
0
hanoi
Bạn phải xem đầu vào người ta viết cho bạn như thế nào thì đầu ra bạn viết như thế.

K

kimdung_ht2000

Guest
9/10/06
10
0
0
hanoi
ah.Nếu bạn mua vào mà thuế là 10% và khi viết đầu ra bạn viết là 5% thì không sao nhưng nếu mua vào thuế suất 5% mà bạn viết đầu ra là 10% là không được đâu nhé.Thuế sẽ phạt đấy.Không biết mình nói thế có đúng không nhỉ

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Trường hợp họ cũng ko nắm được thuế suất như mình mà viết sai thì sao ạh? Mình cũng viết sai giống họ sao?
Bạn phải xem đầu vào người ta viết cho bạn như thế nào thì đầu ra bạn viết như thế.
Bạn vào đây để tham khảo xem mặt hàng mà cty bạn kinh doanh chịu thuế suất là bao nhiêu nhé.
Anh Chị ơi Em viết hóa đơn đỏ nhưng em không biết rõ thuế GTGT của các mặt hàng này là bao nhiêu. Ghen nhựa tiền phong, dây phích điện Lioa, keo dán 502. Có phải chúng đều chịu 10% Thuế s GTGT không. Mong các Anh Chị trên diễn đàn góp ý giúp em vì không có văn bản nào hướng dân rõ từng mặt hàng chịu thuế. Rất mong có câu trả lời sớm vì em dang phải viết hóa đơn ngay
Thân!

L

Lê Phượng

Guest
Nói như kimdunght2000 là không đúng nếu mặt hàng đó chịu thuế suất 5% mà minh viết hóa đơn là 10% thì không sao cả cứ để như thế rồi kê khai thuế binh thường. Còn nếu mặt hàng đó chịu thuế 10% nhưng mình viết hóa đơn 5% thì phải viết lại hóa đơn.

Mọi người trả lời cho mình với mình không có hóa đơn đầu vào của những mặt hàng trên nhưng minh đã viết hóa đơn đầu ra cho mặt hàng đó thì có bị sao không?Minh kh tìm thấy hóa đơn đầu vào bây giờ phải lam gì.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Lê Phượng nói:
Nói như kimdunght2000 là không đúng nếu mặt hàng đó chịu thuế suất 5% mà minh viết hóa đơn là 10% thì không sao cả cứ để như thế rồi kê khai thuế binh thường. Còn nếu mặt hàng đó chịu thuế 10% nhưng mình viết hóa đơn 5% thì phải viết lại hóa đơn.
Suy nghĩ như bạn là đúng rồi.

Lê Phượng nói:
Mọi người trả lời cho mình với mình không có hóa đơn đầu vào của những mặt hàng trên nhưng minh đã viết hóa đơn đầu ra cho mặt hàng đó thì có bị sao không?Minh kh tìm thấy hóa đơn đầu vào bây giờ phải lam gì.
Thuế suất thuế GTGT căn cứ trên đầu vào chỉ là một phần thôi. Bạn hãy lấy Thông tư 120/2003/TT-BTC, Thông tư 84/2004/TT-BTC ra để xem thuế suất thuế GTGT của hàng bán ra là chắc ăn nhất.

Những mặt hàng bạn hỏi được đưa vào nhóm mặt hàng "đồ điện tiêu dùng", "sản phẩm hóa chất" và chịu thuế suất thuế GTGT 10%.