Có phải TSCĐ ?

• Thread starter Cuongd
  • Ngày gửi
C

Cuongd

Sơ cấp
17/11/06
7
0
1
39
Hà Nội
Trong cty em có bộ dàn giáo xây dựng mua đồng bộ hơn 100 triệu đồng - gồm 2 loại là dàn giáo bằng sắt và dàn giáo bằng gỗ (Mỗi bộ 50 triệu đồng). Các dàn giáo này có thể tách nhỏ thành từng khung giáo. Như vậy dàn giáo trong xây dựng có phải là TSCĐ? Và nếu nó là TSCĐ thì trích khấu hao như thế nào, đối với 2 loại riêng là bằng sắt và bằng gỗ?:dogrun:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hiển-nđ8

Trung cấp
Gia trị mỗi dàn giáo là 50 tr nhưng nó là 1 bộ dàn giáo có thể tách rời từng bộ phận để hoạt động riêng biệt nên ko thể coi là 1 TSCD được mà chỉ được coi là CCDC thôi .Còn việc trích CP trả trước Tk 242 trong bn năm còn phụ thuộc vào quy mô của công ty bạn theo mình thì với dàn sắt bạn trích trong 10 năm còn dàn gổ thì bạn trích trong khoang 8 năm
Mọi người thấy em nói vậy có đúng ko ?

naviah

naviah

Guest
25/11/06
113
8
0
18
somewhere in my dreams
Cuongd nói:
Trong cty em có bộ dàn giáo xây dựng mua đồng bộ hơn 100 triệu đồng - gồm 2 loại là dàn giáo bằng sắt và dàn giáo bằng gỗ (Mỗi bộ 50 triệu đồng). Các dàn giáo này có thể tách nhỏ thành từng khung giáo. Như vậy dàn giáo trong xây dựng có phải là TSCĐ? Và nếu nó là TSCĐ thì trích khấu hao như thế nào, đối với 2 loại riêng là bằng sắt và bằng gỗ?:dogrun:
Theo mình, bạn vẫn có thể hạch toán TSCD 2 giàn giáo trên.
Thời gian phân bổ khấu hao sẽ phụ thuộc vào độ bền của chính giàn giáo (mình nghĩ sắt thì sẽ bền hơn gỗ). Để tránh phiền phức, bạn có thể xem bảng "khung thời gian khấu hao" trong QD 206.
Ngoài ra, nếu do nhu cầu riêng biệt của DN, bạn cũng có thể phân bổ thời gian khấu hao ngoài khung của QD 206, tuy nhiên, bạn nhớ theo dõi riêng để phản ánh phần "Thuế TNDN hoãn lại" theo tinh thần của CM 17.
Thân.

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
Cuongd nói:

Giàn giáo là công cụ dụng cụ được quy định theo các quy chuẩn của XDCB, cái này bạn không cần phải xem đến QD 206 nữa. Theo quy định của XDCB thì 01 bộ cốt pha gỗ sẽ luân chuyển khoảng 7 lần trong các công trình. Vì tính đặc thù của XDCB bạn nên có thể phân bổ tính nó theo công trình, hoạc theo thời gian.

Mình cũng bổ sung mấy ý như sau:
1/ Giàn giáo gỗ:
Bạn cần xem lại vì thông thường mình thấy ít ai sử dụng bộ giàn này (Tính cơ động không cao), chỉ có thể Sản xuất để SD đặc thù cho 01 vài công trình nào đó.
Nếu chỉ sữ dụng đặc thù cho 01 vài Công trình thì bạn cứ phân bổ hết vào các CT đó. Trường hợp không phải sử dụng cá biệt bạn có thể phân bổ sử dụng trong 1 năm.

2/ Giàn giáo sắt:
- Thông thường các CT đều sử dụng bộ này. Bạn có thể phân bổ từ 2 - 3 năm là phù hợp.

Thân ái.
:beer:

naviah

naviah

Guest
25/11/06
113
8
0
18
somewhere in my dreams
À, ra là thế, quả thật mình không biết về các quy định này trong xây dựng, cám ơn bạn trinhan nhiều nhé.

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
- À nó thường nằm trong năm trong hướng dẫn về quản lý đầu tư XDCB, hoặc đơn giá định mức trong XDCB

Thân.

C

Cuongd

Sơ cấp
17/11/06
7
0
1
39
Hà Nội
trinhan nói:
Giàn giáo là công cụ dụng cụ được quy định theo các quy chuẩn của XDCB, cái này bạn không cần phải xem đến QD 206 nữa. Theo quy định của XDCB thì 01 bộ cốt pha gỗ sẽ luân chuyển khoảng 7 lần trong các công trình. Vì tính đặc thù của XDCB bạn nên có thể phân bổ tính nó theo công trình, hoạc theo thời gian.

Mình cũng bổ sung mấy ý như sau:
1/ Giàn giáo gỗ:
Bạn cần xem lại vì thông thường mình thấy ít ai sử dụng bộ giàn này (Tính cơ động không cao), chỉ có thể Sản xuất để SD đặc thù cho 01 vài công trình nào đó.
Nếu chỉ sữ dụng đặc thù cho 01 vài Công trình thì bạn cứ phân bổ hết vào các CT đó. Trường hợp không phải sử dụng cá biệt bạn có thể phân bổ sử dụng trong 1 năm.

2/ Giàn giáo sắt:
- Thông thường các CT đều sử dụng bộ này. Bạn có thể phân bổ từ 2 - 3 năm là phù hợp.

Thân ái.
:beer:
thanks for your help!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA