Nhờ các bạn chia sẻ về phương pháp hạch toán hàng tồn kho

• Thread starter Phí Huy Hưng
  • Ngày gửi
P

Phí Huy Hưng

Guest
20/11/06
10
0
0
43
HP
www.pgvietnam.com.vn
Chào các bạn!
Mình mới tham giai diễn đàn WKT. Nay mình đang giải quyết một số vấn đề mà thất "quả bí" quá, mong các bạn cùng chia sẻ ý kiến.
Cty mình hiện đang sản xuất bóng đèn tiết kiệm điện. Có rất nhiều chủng loại sản phẩm ( 2U7W, 2U9w, 3U11W, Soắn 20W,...). Mỗi sản phẩm dùng rất nhiều vật tư. Danh mục vật tư để sản xuất sản phẩm cũng rất dài, mà công ty thì hoạt động còn nhỏ, kế hoạch sản xuất nhỏ lẻ, theo ngày. Các vật tư thì rất nhỏ về hình thể và giá trị nuã, nhiều vật tư không thể đếm được cho nên khi đánh phiếu xuất kho và thực hiện xuất hàng mất rất nhiều thời gian. Hơn nữa Ban Giám Đốc phê duyệt định biên nhân sự rất hạn chế ( 03 người/ phòng kế toán bao gồm cả KT trưởng ). Trong trường hợp này mình nên hạch toán hàng tồn kho theo phương pháp nào? Các bạn hãy giúp mình nhé!
Thank you so much!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Hihi, sao giống cty mình thế, vậy là cạnh nhau được rồi ấy!

Công ty mình cũng làm về ngành này đấy. Nhưng sao bạn lại có nhiều vật tư không thể đếm được nhỉ? Bên mình cũng không đến nỗi nhỏ lắm, nhưng cũng chỉ có 2 kế toán và 1 CFO thôi nè! Và Hiện nay bên mình thực sự thì cũng khá nhiều chủng loại vật tư để SX các loại đèn, nhưng vẫn theo dõi được từng loại NVL ấy mà!

Phương pháp kế toán hàng tồn kho mình đang dùng là: phương pháp kê khai thường xuyên ấy bạn ạ. Vì với phương pháp này khi xuất nhạp tồn phải phản ánh thường xuyên nên mình có thể biết được tình hình tồn kho bất kỳ thời điểm nào.
Có thể hiện nay cty bạn còn trong quy mô nhỏ, nhưng nếu fát triển lớn hơn nữa thì đòi hỏi kế hoạch cho tình hình SX hàng sẽ xảy ra hàng tuần, để cân đối được lượng NVL để SX cho tuần tiếp theo đòi hỏi mình fải có 1 con số tồn kho vào thời điểm đó để plan cho tuần tiếp. Nên nếu dùng PP kê khai thường xuyên sẽ thuận tiện hơn....

Mình chỉ nói VD về cty mình thôi, còn chọn phương pháp nào cho thuận tiện cho việc theo dõi ấy là tùy vào tình hình cty bạn!

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Hihi, sao giống cty mình thế, vậy là cạnh nhau được rồi ấy!
Công ty mình cũng làm về ngành này đấy. Nhưng sao bạn lại có nhiều vật tư không thể đếm được nhỉ? Bên mình cũng không đến nỗi nhỏ lắm, nhưng cũng chỉ có 2 kế toán và 1 CFO thôi nè! Và Hiện nay bên mình thực sự thì cũng khá nhiều chủng loại vật tư để SX các loại đèn, nhưng vẫn theo dõi được từng loại NVL ấy mà!

Phương pháp kế toán hàng tồn kho mình đang dùng là: phương pháp kê khai thường xuyên ấy bạn ạ. Vì với phương pháp này khi xuất nhạp tồn phải phản ánh thường xuyên nên mình có thể biết được tình hình tồn kho bất kỳ thời điểm nào.
Có thể hiện nay cty bạn còn trong quy mô nhỏ, nhưng nếu fát triển lớn hơn nữa thì đòi hỏi kế hoạch cho tình hình SX hàng sẽ xảy ra hàng tuần, để cân đối được lượng NVL để SX cho tuần tiếp theo đòi hỏi mình fải có 1 con số tồn kho vào thời điểm đó để plan cho tuần tiếp. Nên nếu dùng PP kê khai thường xuyên sẽ thuận tiện hơn....

Mình chỉ nói VD về cty mình thôi, còn chọn phương pháp nào cho thuận tiện cho việc theo dõi ấy là tùy vào tình hình cty bạn!

V

Vu Manh Hai

Sơ cấp
14/12/05
33
0
6
Ha Noi
Xin chào đồng hương.

Bên công ty mình cũng vậy. Loại vật tư linh kiện cũng rất nhiều, hàng nghìn loại linh kiện bé tí ti như điện trở, IC...Nhiều khi kiểm kê cuối năm cũng ko thể đếm được chính xác nhưng vẫn theo dõi được số lượng của nó hiện có trong kho 1 cách tương đối. Công ty bạn nên xây dựng danh mục vật tư cho từng sản phẩm, có thể phần kho phải xây dựng phần mềm quản lý kho để khi thủ kho xuất NVL cho sản phẩm nào thì chỉ cần 1 số thao tác đơn giản là sẽ có danh sách vật tư xuất. Từ đó kế toán sẽ hạch toán được giá trị NVL xuất tùy theo phương pháp hạch toán bên bạn. Bên mình hiện thời đang làm như vậy. Tất nhiên đó chưa phải là tối ưu vì khối lượng công việc vẫn còn nhiều vì bị trùng giữa thủ kho và kế toán nhưng nó có thể giúp bạn có ý tưởng nào đó hay hơn.
Chúc bạn sớm thành công.
Ngoài lề 1 tý: nhà mình ở gần công ty bạn đấy, ngã 3 Lê Lai với đường Ngô Quyền

P

Phí Huy Hưng

Guest
20/11/06
10
0
0
43
HP
www.pgvietnam.com.vn
Cảm ơn các bạn đã quan tâm và chia sẻ kinh nghiệm. Bây giờ minh xin trình bày cách làm hiện tại, mong các bạn tiếp tục thảo luận và chia sẻ nhé.
Mình đang áp dụng phương pháp hạch toán hàng tồn kho theo phương pháp kiểm kê định kỳ. Còn ở bộ phận kho thì mình copy một chương trình phần mềm ( phần mềm này không liên kết với phần mềm của kế toán ), theo đó khi xuất kho họ sẽ đánh phiếu xuất thường xuyên, theo từng mục đích sử dụng. Cuối tháng kho sẽ báo cho kế toán số lượng hàng tồn kho, bảng kê xuất cho các mục đích sử dụng.Từ đó kế toán định khoản cuối tháng vào các tài khoản liên quan. Còn đối với xuất cho sản xuất thì được phân bổ vào từng sản phẩm theo bảng định mức vật tư trong phần mềm kế toán.
Tuy nhiên mình hơi lăn tăn một chút vì đúng ra cuối tháng mình phải tổ chức kiểm kê toàn bộ nhưng vì ít người nhiều việc nên nhiều khi chỉ kiểm kê xác suất (khoảng 20 mã vật tư) thôi.

H

Hieu_Bravo

Cao cấp
7/10/05
291
1
18
24
Bravo
Huy Hưng ơi.
HB xin xuống làm chân "kiểm kê" ở dưới đó nhé.
Sao không tìm một người như "tổ trưởng" từng phân xưởng và phân việc cho họ làm luôn chức năng kiểm kê. Trách nhiệm sẽ giao cho họ luôn và hàng tháng có văn bản (tức nhiên kèm theo "chữ ký") để xác nhận việc đó.
Chào mừng tới WKT !

H

Hieu_Bravo

Cao cấp
7/10/05
291
1
18
24
Bravo
Huy Hưng ơi.
HB xin xuống làm chân "kiểm kê" ở dưới đó nhé.
Sao không tìm một người như "tổ trưởng" từng phân xưởng và phân việc cho họ làm luôn chức năng kiểm kê. Trách nhiệm sẽ giao cho họ luôn và hàng tháng có văn bản (tức nhiên kèm theo "chữ ký") để xác nhận việc đó.
Chào mừng tới WKT !:biggrinda

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Phí Huy Hưng nói:
Tuy nhiên mình hơi lăn tăn một chút vì đúng ra cuối tháng mình phải tổ chức kiểm kê toàn bộ nhưng vì ít người nhiều việc nên nhiều khi chỉ kiểm kê xác suất (khoảng 20 mã vật tư) thôi.
Thực ra mà nói nếu làm theo kiễu hiện nay thì không biết rồi đến cuối năm tình hình NVL tồn kho của cty bạn sẽ ra sao nữa. Vì bạn nói rằng số NVL rất là nhiều, bạn dùng PP kiểm kê định kỳ nhưng cuối kỳ thì chỉ có kiểm kê khoảng 20 mã vật tư thì mình thấy không ổn tý nào cả. Nếu xảy ra tình trạng thất thoát và kéo dài thì rũi ro sẽ cao ấy! Nếu chỉ nhìn trên sổ sách bạn thấy rằng tồn kho của NVL này dùng đủ để SX cho 1000 bóng đèn, nhưng đến khi kế hoạch đưa ra, bên SX qua kho nhận thì...trong kho không còn nữa. Thực sự là tình hình này đã xảy ra đối với 1 số cty rối ấy. Bởi vì hàng tháng không chịu kiểm kê, chỉ kiểm qua loa vài mặt hàng nên không biết được thực sự số lượng từng loại là bao nhiêu cả. Nếu có sự nhầm lẫn về mã vật tư thì không phát hiện ra được.
Theo mình thì cty bạn cũng đã có BP kho rồi, bp này sẽ chịu trách nhiệm báo cáo kiểm kê sau mỗi kỳ, đồng thời kế tán cũng fải phối hợp với kho để kiểm những mạt hàng có số lượng, giá trị tương đối lớn. Mà ít nhất họ phải kiểm kê trên 80% danh mục chứ sao lại có 20 mặt hàng vậy!

Có thể những lời góp ý của mình không phù hợp với cty bạn, nhưng...theo mình thì BP kế toán có thể kiểm kê xác xuất ít cũng đựoc, nhưng bắt buộc bên kho phải tiến hành kiểm kê phải NVL trên 80% ấy! Còn đối với thành phẩm thì kiểm kê 100%.

Thân!

P

Phí Huy Hưng

Guest
20/11/06
10
0
0
43
HP
www.pgvietnam.com.vn
Quả thực đúng như vậy các bạn ạ. Mình nhận thấy ưu điểm của phương pháp này phù hợp với công ty mình. tuy nhiên vì công việc nên công tác kiểm kê mình làm chưa tốt lắm. Cảm ơn các bác đã chia sẻ. Mình sẽ chấn chỉnh lại ở khâu kiểm kê.
Nhắn Bác Ninh Ngọc Hiếu B60
Khi nào xuống Hải Phòng gọi Huy Hưng nhé. Huy Hưng sẽ tổ chức buổi giao lưu kế toán PG với Bravo. Đã lâu không gặp.Nhớ kéo theo mấy cô bé "nhậu" giỏi nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA