Giúp giải bài toán tối ưu !!!

• Thread starter hieu1563
  • Ngày gửi
hieu1563

hieu1563

Guest
Các cao thủ ơi, giúp em giải bài toán này với.

Em có một Container với ba chiều :
Dài : X
Rộng : Y
Cao : Z

Em có một loại thùng với ba chiều :
Dài : A
Rộng : B
Cao : C

Có cách nào để tính được xếp như thế nào để đạt được nhiều thùng nhất trong Container không ạ ?

Em xin cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Các cao thủ thì không biết làm sao, chứ chị thì vào auto CAD xếp thử không à.

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
À mà nháp nháp trước thì tính số khối của cont chia cho số số của hàng hóa sẽ ra số gần đúng của số thùng.
Nếu chỉ 1 loại hàng hóa với 1 kích cỡ thì dễ tính hơn là có nhiều loại.

hieu1563

hieu1563

Guest
Hồ Lan nói:
À mà nháp nháp trước thì tính số khối của cont chia cho số số của hàng hóa sẽ ra số gần đúng của số thùng.
Nếu chỉ 1 loại hàng hóa với 1 kích cỡ thì dễ tính hơn là có nhiều loại.
Thì một lần xếp chỉ có một loại hàng hóa cùng kích cỡ mà chị.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Bài toán quy hoạch tuyến tính thì bạn sử dụng Add In Solver có sẳn trong bộ Add In của MS.
Tôi chưa bao giờ sử dụng nên không thể hướng dẩn cho bạn được. Theo tôi biết thì chị handung, anh SA_DQ và tuantktdc có nghiên cứu về Add In này đấy. Bạn thử cài đặt, nghiên cứu và hỏi các cao thủ ấy xem.

phuonghoanglua

phuonghoanglua

Guest
30/7/04
235
0
16
41
In legend
Truy cập trang
L thì nghĩ đơn giản lắm, hay tại đơn giản quá mà mọi người không nghĩ đến
X*Y*Z= V1
A*B*C= V2
Chia tỷ lệ V1/V2= số gần đúng của số thùng phải xếp. Tất nhiên có tính đến cách xếp (nằm hoặc đứng thùng), hoặc trừ một chút cho không gian hở giữa các thùng.

P/s: Bạn xếp thùng hàng vào Cont, và muốn biết SL trước để chuẩn bị hàng hoặc viết sẵn HĐ đúng không? L vẫn dùng cách này, và ...ít có sai số lắm!
Còn vài cách khác thì PM sau nhé!

hieu1563

hieu1563

Guest
phuonghoanglua nói:
L thì nghĩ đơn giản lắm, hay tại đơn giản quá mà mọi người không nghĩ đến
X*Y*Z= V1
A*B*C= V2
Chia tỷ lệ V1/V2= số gần đúng của số thùng phải xếp. Tất nhiên có tính đến cách xếp (nằm hoặc đứng thùng), hoặc trừ một chút cho không gian hở giữa các thùng.

P/s: Bạn xếp thùng hàng vào Cont, và muốn biết SL trước để chuẩn bị hàng hoặc viết sẵn HĐ đúng không? L vẫn dùng cách này, và ...ít có sai số lắm!
Còn vài cách khác thì PM sau nhé!
Dear phuonghoanglua
Cảm ơn bạn đã quan tâm. Nhưng nếu đơn giải là lấy thể tích của Cont chia cho thể tích của thùng hàng thì còn gì mà nói nữa. Đó chỉ là số tối đa chứ không phải là số tối ưu bạn ạ.
Bài toán tối ưu này có thể hiểu theo hai cách :
- Không gian chiếm của thùng là lớn nhất ?
- Không gian bị thừa là nhỏ nhất ?
VD :
Chiều…………..Container…………Thùng
Cao…………….10………………….6
Rộng…………...20………………….16
Dài……………..30…………………20

V1 = 6.000
V2 = 1.920
Vậy thì số thùng là 3, nhưng thực tế chỉ là 01 thùng thôi bạn ạ.
(Sai lệch 3 lần - Chứ không phải là 2 thùng)
Đây mới là một VD đơn giản. Vậy thì khi Cont thay đổi, thùng thay đổi thì như thế nào đây ?

Và hơn nữa phải chỉ ra rằng xếp như thế nào ? Chứ không hẳn là chỉ xếp từ trong ra ngoài, từ dưới lên trên, từ phải qua trái bạn ạ. Bạn cứ ra cảng thì sẽ thấy người ta xếp hàng như thế nào để được nhiều nhất (thế mới có chuyện ăn gian chứ)

Sửa lần cuối:
ruadangyeu

ruadangyeu

Guest
30/9/06
143
1
0
Hanoi
my.opera.com
Mình nghĩ chúng ta bước đầu nên giải bài toán trong 1 mặt cắt thôi còn trong cả hình khối như thế thì quá là phức tạp.
Trong một mặt cắt ta có thể giải tương đối dễ dàng dùng tools/solver để tìm ra phương án tối ưu.(Bao nhiêu thùng nằm, bao nhiêu thùng đứng)
Mình cũng đang tìm cách thử với cả khối nhưng có nhiều cách xếp quá vì vậy quá nhiều biến. Hi vọng rằng thời gian tới sẽ có câu trả lời cho bạn

hieu1563

hieu1563

Guest
ruadangyeu nói:
Mình nghĩ chúng ta bước đầu nên giải bài toán trong 1 mặt cắt thôi còn trong cả hình khối như thế thì quá là phức tạp.
Trong một mặt cắt ta có thể giải tương đối dễ dàng dùng tools/solver để tìm ra phương án tối ưu.(Bao nhiêu thùng nằm, bao nhiêu thùng đứng)
Mình cũng đang tìm cách thử với cả khối nhưng có nhiều cách xếp quá vì vậy quá nhiều biến. Hi vọng rằng thời gian tới sẽ có câu trả lời cho bạn
Cảm ơn bạn. Mong nhận được lời giải sớm.

QDuc

QDuc

Cao cấp
3/6/06
254
18
18
Biển khơi
Đi từ đơn zản đên phức tạp!

Theo mình nghĩ: trước tiên hãy giải ~ bài toán tương tự nhưng ít phúc tạp hơn (ít biến hơn),như:
Có 4 đoạn thẵng khác nhau: L , l, m và k ( trong đó L >> (l, m, k)
Tìm số các đoạn l, m, k xếp tối ưu lên L?
(ác bạn giúp & cùng &ới mình thử nha!

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
Tôi có được xem qua 01 chương trình, đúng với ứng dụng này:

Nó có tính năng cho nhập nhiều loại sản phẩm, người dùng khai báo khích thước sản phẩm xếp vào conteiner , số lượng từng loại ; sau thời gian tính toán chương trình đưa số lượng tối ưu có thể sắp xếp được; nó được thể hiện dưới 01 dạng hình ảnh ba chiều hết sức sinh động, cụ thể chi tiết từ đâu đến đâu chất hàng gì, chất cao bao nhiêu, hàng gì chồng lên hàng gì.... nếu người dùng cần biết chi tiết thì có thể phóng to thu nhỏ đến từng vị trí của conteiner để có thể biết cách sắp xếp.

Do không ứng dụng nên không để ý đến tên chương trình, hãng viết phần mềm này,

Các bạn quan tâm tìm hỏi ở các tiệm đĩa, tôi cũng đã hỏi và họ hẹn sẽ copy do.....đã bán hết.

hieu1563

hieu1563

Guest
aThuan nói:
Tôi có được xem qua 01 chương trình, đúng với ứng dụng này:

Nó có tính năng cho nhập nhiều loại sản phẩm, người dùng khai báo khích thước sản phẩm xếp vào conteiner , số lượng từng loại ; sau thời gian tính toán chương trình đưa số lượng tối ưu có thể sắp xếp được; nó được thể hiện dưới 01 dạng hình ảnh ba chiều hết sức sinh động, cụ thể chi tiết từ đâu đến đâu chất hàng gì, chất cao bao nhiêu, hàng gì chồng lên hàng gì.... nếu người dùng cần biết chi tiết thì có thể phóng to thu nhỏ đến từng vị trí của conteiner để có thể biết cách sắp xếp.

Do không ứng dụng nên không để ý đến tên chương trình, hãng viết phần mềm này,

Các bạn quan tâm tìm hỏi ở các tiệm đĩa, tôi cũng đã hỏi và họ hẹn sẽ copy do.....đã bán hết.

Cảm ơn Bác nhiều. Chiều nay em sẽ ra Bùi Thị Xuân lùng mua ngay. Bác cũng ở SG à ? Phải hẹn Bác một lần uống CF mới được.
Nếu bác nhớ ra tên của nó thì tốt quá.

O

omron

Guest
28/6/05
34
0
0
47
TPHCM
hieu1563 nói:
Cảm ơn Bác nhiều. Chiều nay em sẽ ra Bùi Thị Xuân lùng mua ngay. Bác cũng ở SG à ? Phải hẹn Bác một lần uống CF mới được.
Nếu bác nhớ ra tên của nó thì tốt quá.
Đó là chương trình Cube để xếp cont

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Tải được nhớ chia sẻ cho bà con xem với nhé

hieu1563

hieu1563

Guest
adam_tran nói:
Tải được nhớ chia sẻ cho bà con xem với nhé
Chỉ tìm được mấy cái game và Screen thôi.
Sau hai ngày lục tung chợ CD tại Q1 Tp HCM lên, hôm nay được người bạn chia sẻ cho 2 phần mềm tuyệt vời về vấn đề này. Chỉ có điều chỉ là bản Demo, mình đang tìm cách bẻ . . .
Ai có muốn thì mình chia sẻ cho.

L

loccoctu

Guest
2/10/08
2
0
0
38
TP Ho Chi Minh

Có cách nào để tính được xếp như thế nào để đạt được nhiều thùng nhất trong Container không ạ ?

Em xin cảm ơn nhiều

L

loccoctu

Guest
2/10/08
2
0
0
38
TP Ho Chi Minh
Em cung dang tim ve cai nay. Cho em biet o dau co the mua phan mem do khong ? Hay anh (chi) nao co cho em thi tuyet wa :D

K

Khihoi

Sơ cấp
18/9/18
2
0
1
43

Em xin cảm ơn nhiều

Vấn đề của bạn có thể giải quyết bằng các phần mềm chuyên dụng về tối ưu hóa việc sắp xếp hàng vào container như: Cube-IQ, EasyCargo, CargoWiz, LoadCargo.in hoặc Searates (mình chèn sẵn link bạn chỉ cần click vào là được). Chỉ cần nhập các tham số về container, kích thước kiện hàng, tải trọng tối đa của phương tiện vận chuyển, các quy tắc sắp xếp, chiều hướng sắp xếp... là các phần mềm này sẽ cho bạn biết số lượng kiện hàng tối đa đóng được trong mỗi container hoặc xe tải của bạn. Bạn có thể dùng trực tiếp ngay trên trình duyệt web (Searates,EasyCargo) hoặc cài ứng dụng trên máy tính (Cube-IQ, CargoWiz, LoadCargo.in). Rất là tiện lợi cho các công ty có nhiều sản phẩm, phong phú về cách đóng gói.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA