Nguyên giá TSCĐ khi không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào ?

• Thread starter sadavi
  • Ngày gửi
S

sadavi

Guest
5/7/06
16
0
0
TP.HCM
www.sadavi.com.vn
Các anh chị ơi, cho em hỏi vấn đề này với ạ.
Công ty em lập trình Web, sản xuất phần mềm nên mặt hàng xuất ra là mặt hàng ko chịu thuế GTGT, thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ, thuế GTGT đầu vào đưa vào chi phí.
Vậy khi em đăng ký TSCĐ (laptop) thì nguyên giá TSCĐ là giá mua chưa thuế hay là giá mua bao gồm cả thuế ạ.
Xin anh chị trả lời giúp em. Em cám ơn rất nhiều ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Trích nguyên văn QĐ206/2003/QĐ-BTC:
"Nguyên giá tài sản cố định hữu hình mua sắm (kể cả mua mới và cũ) là giá mua thực tế phải trả cộng (+) các khoản thuế (không bao gồm các khoản thuế được hoàn lại), các chi phí liên quan trực tiếp phải chi trả tính đến thời điểm đư­a tài sản cố định vào trạng thái sẵn sàng sử dụng như­: lãi tiền vay đầu tư­ cho tài sản cố định; chi phí vận chuyển, bốc dỡ; chi phí nâng cấp; chi phí lắp đặt, chạy thử; lệ phí trước bạ...
Trường hợp TSCĐHH mua trả chậm, trả góp, nguyên giá TSCĐ mua sắm là giá mua trả tiền ngay tại thời điểm mua cộng (+) các khoản thuế (không bao gồm các khoản thuế được hoàn lại), các chi phí liên quan trực tiếp phải chi trả tính đến thời điểm đư­a tài sản cố định vào trạng thái sẵn sàng sử dụng như­: chi phí vận chuyển, bốc dỡ; chi phí nâng cấp; chi phí lắp đặt, chạy thử; lệ phí trước bạ... Khoản chênh lệch giữa giá mua trả chậm và giá mua trả tiền ngay được hạch toán vào chi phí tài chính theo kỳ hạn thanh toán, trừ khi số chênh lệch đó được tính vào nguyên giá của tài sản cố định hữu hình theo quy định vốn hóa chi phí lãi vay".
Bạn tham khảo ở trên rồi có quyết định của mình nhé.
Thân!

H

hoàng hôn dốc

Guest
@Hong83nd: Vậy theo anh(chị) thì nguyên giá của TSCD này được tính như thế nào? Chứ còn tính nguyên giá TSCD phải dựa vào 206/2003/QĐ-BTC thì dân kế toán ai cũng biết mà. Có điều có nhiều bạn trong đó có em :D đọc ko hiểu hết nhất là đối với trường hợp này. Đâu phải ai cũng giỏi như anh(chị). Vậy nếu anh(chị) Hong83nd biết thì nói luôn giúp bọn em đi.

S

sadavi

Guest
5/7/06
16
0
0
TP.HCM
www.sadavi.com.vn
Em cám ơn chị Hong83nd. Theo đoạn trích của chị thì em nghĩ nguyên giá TSCĐ bao gồm cả thuế GTGT vì thuế GTGT bên em ko dc khấu trừ hay hoàn lại (kinh doanh mặt hàng ko chịu thuế GTGT ở đầu ra).
Nên khi mua TSCĐ, mình định khoản 211 là nguyên giá bao gồm thuế , và sau đó định khoản trích khấu hao số tiền đó luôn.
Như vậy có đúng ko ạ?
Nhưng có người nói với em là thuế GTGT ko được khấu hao cùng với giá mua, chỉ khấu hao giá mua thôi, còn số tiền thuế đưa thẳng vào chi phí 642,627.
Em hơi phân vân ở điểm này, mong chị trả lời giúp em.

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
sadavi nói:
Công ty em lập trình Web, sản xuất phần mềm nên mặt hàng xuất ra là mặt hàng ko chịu thuế GTGT, thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ, thuế GTGT đầu vào đưa vào chi phí.
Vậy khi em đăng ký TSCĐ (laptop) thì nguyên giá TSCĐ là giá mua chưa thuế hay là giá mua bao gồm cả thuế ạ.

Bạn tính nguyên giá TSCĐ là "giá mua đã gồm thuế".

Mình xin trích nguyên văn Chế độ kế toán DN ban hành theo QĐ 15 nhé: (trang 170 quyển 1)

Tài sản cố định hữu hình:
Nguyên giá TSCĐ HH do mua sắm bao gồm giá mua(trừ các khoản CK TM, giảm giá các khoản thuế (không bao gồm các khoản thuế được hoàn lại) và các Chi phí liên quan ......"

Như vậy trong trường hợp bạn không được khấu trừ thì cứ tính là nguyên giá là giá đã có thuế bạn nhé!

Thân.

hollytree

hollytree

Guest
6/4/06
48
0
0
38
tp HCM
theo hollytree biết thì nguyên giá TSCD có bao gồm cả các khoản thuế nhưng là thuế nhập khẩu, thuế tiêu thụ đặt biệt.còn thuế GTGT đầu vào thì ko đc cộng vào

P

pinkgrass_05

Guest
21/4/06
7
0
0
TPHCM
Xin chỉ dùm cách hạch toán

Xin chỉ dùm cách hạch toán
Cty mình ký 1 hợp đồng 3 bên, gồm bên A là bên bán hàng (ở nước ngoài),bên A' là bên gia công hàng cho bên A,cty mình là B (mua hàng).Tổng giá trị hợp đồng là 10.000đ,bên B đã chuyển đầy đủ cho bên A và bên A giao hàng cho A', khi A' gia công hàng xong thì xuất hóa đơn cho B là 5.000đ.Như vậy trong trường hợp này B phải hạch toán như thế nào, xin các bạn chỉ giúp.

Sửa lần cuối:
S

sadavi

Guest
5/7/06
16
0
0
TP.HCM
www.sadavi.com.vn
Em cám ơn các anh chị rất nhiều.
Em đã tìm đọc Quyết định 15 và thấy có đoạn sau : " Đối với TSCĐ dùng vào SX, KD, DV thuộc đối tượng ko chịu thuế GTGT, kế toán phản ánh giá trị TSCĐ theo tổng giá thành thanh tóan đã có thuế GTGT"
Em biết mình phải làm gì rồi ạ.

D

duc193

Trung cấp
24/8/05
82
0
6
41
Ho Chi Minh City
sadavi nói:
Em cám ơn chị Hong83nd. Theo đoạn trích của chị thì em nghĩ nguyên giá TSCĐ bao gồm cả thuế GTGT vì thuế GTGT bên em ko dc khấu trừ hay hoàn lại (kinh doanh mặt hàng ko chịu thuế GTGT ở đầu ra).
Nên khi mua TSCĐ, mình định khoản 211 là nguyên giá bao gồm thuế , và sau đó định khoản trích khấu hao số tiền đó luôn.
Như vậy có đúng ko ạ?
Nhưng có người nói với em là thuế GTGT ko được khấu hao cùng với giá mua, chỉ khấu hao giá mua thôi, còn số tiền thuế đưa thẳng vào chi phí 642,627.
Em hơi phân vân ở điểm này, mong chị trả lời giúp em.
KHông đau cậu ạ, khi mau TSCĐ vì công ty cậu kinh doanh mặt hành không chịu thuế GTGT đầu ra nên Nguyên giá TSCĐ bao gồm tiền hàng và tiền thuế GTGT đàu vào. Khi mua về cậu chỉ cần định khoản :
Nợ TK 211/Có 1111,1121,331
Đừng quên ghi Nợ TK 009 nha
Cuối Tháng khi tính kháu hao TSCĐ cậu đinh khoản : Nợ 6414,6424../ có 214

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
duc193 nói:
Đừng quên ghi Nợ TK 009 nha
Theo QĐ15 thì không còn dùng TK 009 nữa bạn nhé!

T

Trần Thanh Sơn

Guest
25/1/07
2
0
0
44
Nha Trang
Em có vướng mắc thế này cần giúp đỡ!!!

Em là chủ DNTN - kinh doanh vận tải
Em mua xe ô tô tải của cá nhân khác bằng tiền của em
Do không có hoá đơn tài chính nên em đem thẩm định giá, đăng ký tài sản mang tên của DN
Nhưng cơ quan Thuế ko cho em khấu hao TSCĐ này vì DN em không có Hoá đơn tài chính của tài sản
Nay em bán xe này thì cơ quan Thuế bắt em phải lập hoá đơn, nộp thuế GTGT và TNDN.
Vậy có xử ép cho em quá không?

anhtrungacc

anhtrungacc

Trung cấp
20/10/08
190
1
18
Ha noi

Ko được đưa thuế VAT vào nguyên giá đâu bạn ạ, vì VAT là thuế được hoàn lại mà nguyên giá ko bao gômg thuế được hoàn lại. OK?:wall:

Ba gia kho tinh

Ba gia kho tinh

Trung cấp
8/5/08
158
1
18
Hà Nội
Em có vướng mắc thế này cần giúp đỡ!!!

Em là chủ DNTN - kinh doanh vận tải
Em mua xe ô tô tải của cá nhân khác bằng tiền của em
Do không có hoá đơn tài chính nên em đem thẩm định giá, đăng ký tài sản mang tên của DN
Nhưng cơ quan Thuế ko cho em khấu hao TSCĐ này vì DN em không có Hoá đơn tài chính của tài sản
Nay em bán xe này thì cơ quan Thuế bắt em phải lập hoá đơn, nộp thuế GTGT và TNDN.
Vậy có xử ép cho em quá không?

Ba gia kho tinh

Ba gia kho tinh

Trung cấp
8/5/08
158
1
18
Hà Nội
Theo mình thì khi bạn mua cái xe ôtô tải này vì bên bán không có hoá đơn nên bạn pải làm hợp đồng mua xe ký giữa hai bên rồi mang đến chi cục thuế để mua hoá đơn người bán sẽ pải trả tiền thuế hoặc bên cty bạn sẽ trả thay nếu như có sự thoải thuận của hai bên,như vậy chiếc ôtô của bạn mới đủ điều kiện là tài sản cố định. Cái này nó có qui định về tài sản cố định rồi mà. Do đó cơ quan thuế không chấp nhận cty bạn trích lập khấu hao là đúng vì nó chưa đầy đủ đk đề được coi là tài sản cố định. Khi bạn bán chiếc ôtô này bên thuế bắt bạn viết hoá đơn và nộp thuế TNDN tôi nghĩ là đúng

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA