Kinh doanh dịch vụ Internet thì báo cáo thuế GTGT như thế nào?

• Thread starter nhung phạm
  • Ngày gửi
N

nhung phạm

Guest
12/3/06
22
0
0
43
Vũng tàu
àh các bác cho mình hỏi với nhé! nếu kinh doanh dịch vụ internet thì làm báo cáo thuế nhu thế nào/ nếu ko phải là dịch vụ nhỏ mà là cty chuyên về kinh doanh internet, mà không \mua bán hoạt động nào khác thì hàng tháng phải làm báo cáo thuế ra sao? lấy hóa đơn đầu vào ở đâu? có gì các bác nhắn tin cho mình với nhé: phamthihongnhung@hotmail.com
cám ơn các bác nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
nhung phạm nói:
àh các bác cho mình hỏi với nhé! nếu kinh doanh dịch vụ internet thì làm báo cáo thuế nhu thế nào/
Mẫu biểu báo cáo thuế GTGT phụ thuộc vào đối tượng nộp thuế GTGT nộp thuế theo phương pháp khấu trừ hay phương pháp trực tiếp trên giá trị gia tăng. Bạn xem thêm Thông tư 120/2003/TT-BTC.

nhung phạm nói:
nếu ko phải là dịch vụ nhỏ mà là cty chuyên về kinh doanh internet, mà không \mua bán hoạt động nào khác thì hàng tháng phải làm báo cáo thuế ra sao?
Nếu đã là công ty thì kê khai đầy đủ hóa đơn đầu vào, đầu ra để xác định số thuế GTGT phải nộp hay còn được khấu trừ.

nhung phạm nói:
lấy hóa đơn đầu vào ở đâu? có gì các bác nhắn tin cho mình với nhé: phamthihongnhung@hotmail.com
cám ơn các bác nhiều
Hóa đơn đầu vào là hóa đơn của chi phí thuê nhà, điện, điện thoại mang tên công ty, dịch vụ internet mua từ nhà cung cấp VNPT hoặc FPT hoặc... Bạn chỉ có thể có được những hóa đơn đó khi công ty mua dịch vụ từ các nhà cung cấp khác.

Sửa lần cuối:
ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
Mẫu biểu báo cáo thuế GTGT phụ thuộc vào đối tượng nộp thuế GTGT nộp thuế theo phương pháp khấu trừ hay phương pháp trực tiếp trên giá trị gia tăng. Bạn xem thêm Thông tư 120/2003/TT-BTC.
Dịch vụ internet thì k dùng phương pháp trực tiếp
lấy hóa đơn đầu vào ở đâu?
Bó cánh. Ở người đòi tiền bạn chứ ở đâu

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Như vậy, bắt buộc tất cả các cá nhân, hộ kinh doanh cá thể muốn kinh doanh internet thì phải thành lập công ty? Có mơ hồ không nhỉ, ao2day?

ao2day nói:
Dịch vụ internet thì k dùng phương pháp trực tiếp

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Ôi! Con Nam mô...

Theo luật thuế GTGT của Việt Nam, chỉ có hai phương pháp tính thuế GTGT - đó là phương pháp khấu trừ và phương pháp trực tiếp. Thế việc cơ quan thuế ấn định thuế thì nằm trong phương pháp nào?

Tít mù thì nó lại vòng quanh thôi!

ao2day nói:
Ấn định thuế

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
trời. Nói theo sách thì :
- Phương pháp TK: = Thuế GTGT đầu ra- TGTGTđầu vào
- Phương pháp TT: = Doanh số đầu ra - Giá vốn
Xin hỏi chị Nếu chủ hộ KD k xác định được Doanh số hay giá vốn
Thì khỏi nộp thuế à
hỏi 1 đằng nói:
nếu ko phải là dịch vụ nhỏ mà là cty chuyên về kinh doanh internet, mà không \mua bán hoạt động nào khác thì hàng tháng phải làm báo cáo thuế ra sao
trả lời 1 nẻo nói:
Như vậy, bắt buộc tất cả các cá nhân, hộ kinh doanh cá thể muốn kinh doanh internet thì phải thành lập công ty?
Nguời ta có hỏi hộ nhỏ lẻ đâu mà chị cứ trả lời chệch đi
Bạn đó nộp theo PP KT rõ ràng mà.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
ao2day nói:
trời. Nói theo sách thì :
- Phương pháp TT: = Doanh số đầu ra - Giá vốn
Xin hỏi chị Nếu chủ hộ KD k xác định được Doanh số hay giá vốn
Thì khỏi nộp thuế à
Trích dẫn theo sách mà vẫn cứ thiếu là sao? Trường hợp bạn đưa lên áp dụng đối với cơ sở kinh doanh thực hiện chế độ kế toán, chế độ hóa đơn chứng từ theo quy định nộp thuế GTGT theo phương pháp kê khai (đầy đủ cả đầu ra, đầu vào).

Còn hai trường hợp nữa bạn xem tiếp qua đường link này: http://www.gdt.gov.vn/index.jsp?sid=7&scr=800&progid=28003&oid=60

Trong đó, trường hợp thứ 3 là trường hợp ấn định thuế đấy, chứ không phải trường hợp như bạn nêu ở trên.

ao2day nói:
Nguời ta có hỏi hộ nhỏ lẻ đâu mà chị cứ trả lời chệch đi
Bạn đó nộp theo PP KT rõ ràng mà.
ao2day hãy xem câu trích dẫn đoạn 1 với câu mình trả lời tại bài số 2, hoàn toàn phù hợp. Chệch là chệch thế nào? Thế câu trích dẫn đoạn 2 với câu trả lời tiếp theo đó có chệch không? Phải xem kỹ bài trả lời rồi hãy phát biểu.

Sửa lần cuối:
ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
Nguyen Tu Anh nói:
Trích dẫn theo sách mà vẫn cứ thiếu là sao? Trường hợp bạn đưa lên áp dụng đối với cơ sở kinh doanh thực hiện chế độ kế toán, chế độ hóa đơn chứng từ theo quy định nộp thuế GTGT theo phương pháp kê khai (đầy đủ cả đầu ra, đầu vào).

Còn hai trường hợp nữa bạn xem tiếp qua đường link này: http://www.gdt.gov.vn/index.jsp?sid=7&scr=800&progid=28003&oid=60

Trong đó, trường hợp thứ 3 là trường hợp ấn định thuế đấy, chứ không phải trường hợp như bạn nêu ở trên.

ao2day hãy xem câu trích dẫn đoạn 1 với câu mình trả lời tại bài số 2, hoàn toàn phù hợp. Chệch là chệch thế nào? Thế câu trích dẫn đoạn 2 với câu trả lời tiếp theo đó có chệch không? Phải xem kỹ bài trả lời rồi hãy phát biểu.
Bảo thủ kỳ cựu
sai k chịu nhận
em đã hướng dẫn người ta nộp thuế theo PP khấu trừ rồi
chị hỏi là ngoài 2 pp đó ra còn cái gì
em chả nói ấn định là gì
Cãi nhau với chị thật vô ích chị khóa topic đi

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Có ý kiến đến Tú Anh và ao2day thế này:
Bài số 2 Tú anh trả lời là: bạn hãy xem TT 120/2003 để biết nộp thuế theo phương pháp khấu trừ hay phương pháp trực tiếp trên giá trị gia tăng.
ao2day trả lời và khẳng định là :Dịch vụ internet thì k dùng phương pháp trực tiếp.mà chỉ dùng PPKT.
Bởi Tú anh
Như vậy, bắt buộc tất cả các cá nhân, hộ kinh doanh cá thể muốn kinh doanh internet thì phải thành lập công ty? Có mơ hồ không nhỉ, ao2day?
Tú anh muốn hỏi ao2day nếu như thế thì có mơ hồ không.Vì phải thành lập công ty.
ao2day chưa chứng minh cho Tú Anh vì sao mà phải chỉ là PPKT mà không cho kinh doanh theo PPTT.Mà trả lời là "Ấn định thuế" câu này ao2day muốn nói là nếu k thực hiện thì chịu ấn định, k phải nói thật mà muốn nói cách hiểu ngầm nào đó, nên Tú Anh hiểu nhầm ý này của ao2day là thật==>> tranh luận sai vấn đề.
Nói đến đây chắc 2 bạn đã hiểu, chỉ sự hiểu nhầm nhau.Đề nghị Mod khóa topit này lại.

gautrang202

gautrang202

Guest
2/11/06
277
0
0
www.vicuocsong.net
Tui xin có ý kiến như sau:
- Vì là bạn là pháp nhân nên khi khách hàng có yêu cầu hóa đơn dịch vụ hay cung cấp hàng hóa thì bạn phải cung cấp theo thông tư 120.
- Đơn vị bạn là cung cấp dịch vụ, tui chưa bàn luận đến ngành nghề hoạt động khác ngoài internet. Thì hằng ngày bạn phải cung cấp hay xuất một hóa đơn bán lẻ,
VD ngày 21/11/2006: bạn có doanh thu trong ngày là 500.000 VNĐ thì bạn phải xuất hóa đơn bán lẻ để tính doanh số trong ngày và trong tháng của bạn.
- Còn hóa đơn đầu vào của bạn thì đương nhiên bạn thanh toán tiền cho ai thì lấy hóa đơn. Nhưng cần lưu ý tiền điện ánh sáng, vì đó chính là chi phí chính của bạn. Nếu như bạn thanh toán tiền điện ánh sáng nhiều mà doanh thu bạn thấp thì ...., và ngược lại. Hết

N

nhung phạm

Guest
12/3/06
22
0
0
43
Vũng tàu
nói vậy thì dịch vụ của mình không biết đã đủ điều kiện phải kê khái báo cáo thuế hàng tháng chưa nhỉ/? tại vì mỗi tháng cơ quan thuế đều đến thu tiền thuếmôn bài là 160.000 đồng? mà dv của mình chỉ có 10 computer thôi, những dv khác họ sử dụng khoảng 20 máy mà vẫn đóng cũng có nhiêu đó? hãy cho mình mức ấn định của thuế nhé,,, nếu tháng nào mà cũng đóng như vậy lấy đâu lời?

T

tiểu_nhị_lang

Guest
Thông tư 120 hướng dẫn 2 phương pháp để doanh nghiệp tự tính
nhưng trường hợp doanh nghiệp không đủ điều kiện để tính thì thuế sẽ tính
Tỷ lệ ấn định của từng mặt hàng, từng địa phương được tính chủ yếu dựa trên phương pháp thống kê.
Do đó Tỷ lệ ấn định chỉ là mức nộp thuế trung bình trong 1 khu vực
Mức nộp thuế chính xác của chị chỉ dao động trên hoặc dưới mức ấn định đó một chút. Nhưng là ấn định bắt buộc chị phải chấp nhận
Theo em thì chị mua thêm 11 cái đầu máy nữa về kê cho bõ ghét

N

nhung phạm

Guest
12/3/06
22
0
0
43
Vũng tàu
Ui Trời Nói Như Em Là Phải Mua Thêm Bao Nhiêu Computer Nữa Cho Bõ Ghét Thì Chị Phải Tính Thêm Khoản Lãi Suất Ngân Hàng Rồi.. Vậy Thì Từ đây Sẽ Phát Sinh Thêm Nhiều Vấn đề Nữa đó. à Còn Cái Này Nãư, Hàng Ngày Xuất Hóa đơn Bán Lẻ Thì .. Dv Chỗ Mình Ko Có, Vì Chỉ Là Tính Tiền Theo Giờ Cho Khách Thôi, Mỗi Ngày Khách đến Chơi Thì Tính Theo Bao Nhiêu Tiền /1h.. Vậy Có Xuất Hóa đơn Bán Le àh Có Ai đó Ghi Lại Cho Mình Thông Tư 120 Ko? Mình Cần Nghiên Cứu Lại , Mà đừng Gởi Về Theo Dạng File Nén Nhé, Vì Mình Ko Biết Cách Giải Nén Hiccc.. đừng Cườii Nghen

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
nhung phạm nói:
Hàng Ngày Xuất Hóa đơn Bán Lẻ Thì .. Dv Chỗ Mình Ko Có, Vì Chỉ Là Tính Tiền Theo Giờ Cho Khách Thôi, Mỗi Ngày Khách đến Chơi Thì Tính Theo Bao Nhiêu Tiền /1h.. Vậy Có Xuất Hóa đơn Bán Le
Nếu từng khách tới chơi có vài ba nghìn bị mà xuất hóa đơn thì không đáng và chắc một ngày phải hết hơn một quyển hóa đơn. Bạn hãy thu thập lại các tích kê ghi thời gian của từng vị khách, của từng máy và cộng gộp cả thể để xuất gộp vào một hóa đơn ra thôi. Thời gian có thể là một ngày, vài ngày tùy bạn - sao cho thuận tiện cho việc quản lý doanh thu.

nhung phạm nói:
àh Có Ai đó Ghi Lại Cho Mình Thông Tư 120 Ko? Mình Cần Nghiên Cứu Lại , Mà đừng Gởi Về Theo Dạng File Nén Nhé, Vì Mình Ko Biết Cách Giải Nén Hiccc.. đừng Cườii Nghen
Văn bản gửi lên diễn đàn buộc phải nén lại vì diễn đàn không cho phép gửi file có dung lượng quá mức quy định. Thay vì mọi người phải làm theo ý bạn, bạn hãy cài chương trình giải nén Winrar về.

Nếu hiện tại chưa có chương trình giải nén file Winrar thì bạn lấy Thông tư 120/2003/TT-BTC bằng cách tra cứu tại đây: http://www.mof.gov.vn/Default.aspx?tabid=391

A

aogiac4551

Trung cấp
1/2/07
130
1
18
TP.HCM
ao2day nói:
Ấn định thuế
Ấn định là phương pháp chế tài của cơ quan thuế đối với cơ sở kinh doanh không xác định được doanh thu hoặc doanh nghiệp không thực hiện đúng chế độ sổ sách chứng từ kế toán.
Với hộ KD thì thuế sẽ ấn định bạn bằng với doanh thu tính thuế của hộ kinh doanh cùng ngành nghề, trên cùng 1 con đường mà bạn đang KD. còn nếu ko có hộ KD nào cùng ngành nghề trên con đường đó thì bạn sẽ bị ấn định doanh thu tính thuế tùy theo sự thỏa thuận giữa bạn và cơ quan thuế hihi. bạn gửi nhiều thì ấn định ít, ngược lại tự hiểu nhe :wall:

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Ấn định là phương pháp chế tài của cơ quan thuế đối với cơ sở kinh doanh không xác định được doanh thu hoặc doanh nghiệp không thực hiện đúng chế độ sổ sách chứng từ kế toán.
Không biết được doanh thu làm sao ấn định được thuế đây.
Với hộ KD thì thuế sẽ ấn định bạn bằng với doanh thu tính thuế của hộ kinh doanh cùng ngành nghề, trên cùng 1 con đường mà bạn đang KD. còn nếu ko có hộ KD nào cùng ngành nghề trên con đường đó thì bạn sẽ bị ấn định doanh thu tính thuế tùy theo sự thỏa thuận giữa bạn và cơ quan thuế hihi. bạn gửi nhiều thì ấn định ít, ngược lại tự hiểu nhe
Không biết căn cứ vào đâu mà bạn hướng dẫn thế này?

A

aogiac4551

Trung cấp
1/2/07
130
1
18
TP.HCM
đúng là mới ra trường nên chả biết gì cả, phát biểu lung tung như thế ko được nha Nguyen Phuoc Thien. về lấy Luật thuế ra mà đọc Ấn định là gì

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
đúng là mới ra trường nên chả biết gì cả, phát biểu lung tung như thế ko được nha Nguyen Phuoc Thien. về lấy Luật thuế ra mà đọc Ấn định là gì
Em đọc mãi trong Luật thuế mà không thấy những điều anh hướng dẫn ,xin anh chỉ giúp cho nó nằm ở chổ nào ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA