Có phải chuyển lỗ không khi đang được ưu đãi đầu tư?

• Thread starter ketoandemakho
  • Ngày gửi
K

ketoandemakho

Trung cấp
15/5/06
76
1
6
anywhere in vietnam
cty mình thành lập vào tháng 06-2006. trên giấy phép đầu tư cty mình được miễn thuế 3 năm kể từ khi có thu nhập chịu thuế và giảm 50% số thuế phải nộp trong 7 năm tiếp theo-> bạn nào giải thích giùm mình hiểu ?
theo ước đoán của mình thì cty năm nay bị lỗ. vậy mình có đăng kí chuyển lỗ ko? khi nào đăng kí và thời hạn nộp báo cáo?(nếu có)
trong giấy phép đầu tư có ghi rõ ít nhất 40% sản phẩm của doanh nghiệp liên doanh để xuất khẩu. năm nay cty mình ko có xuất khẩu gì cả , vậy có sao ko? giả sử những năm sắp tới, cty ko đạt được mức xuất khẩu như quy định trong giấy phép đầu tư , vậy cty có còn được ưu đãi miễn thuế 3 năm và giảm thuế 7 năm không ,biết là cty nằm trong khu công nghiệp?

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
ketoandemakho nói:
cty mình thành lập vào tháng 06-2006. trên giấy phép đầu tư cty mình được miễn thuế 3 năm kể từ khi có thu nhập chịu thuế và giảm 50% số thuế phải nộp trong 7 năm tiếp theo-> bạn nào giải thích giùm mình hiểu ?
theo ước đoán của mình thì cty năm nay bị lỗ. vậy mình có đăng kí chuyển lỗ ko? khi nào đăng kí và thời hạn nộp báo cáo?(nếu có)
trong giấy phép đầu tư có ghi rõ ít nhất 40% sản phẩm của doanh nghiệp liên doanh để xuất khẩu. năm nay cty mình ko có xuất khẩu gì cả , vậy có sao ko? giả sử những năm sắp tới, cty ko đạt được mức xuất khẩu như quy định trong giấy phép đầu tư , vậy cty có còn được ưu đãi miễn thuế 3 năm và giảm thuế 7 năm không ,biết là cty nằm trong khu công nghiệp?
Thời điểm miễn là từ khi bắt đầu có lãi( có thu nhập chịu thuế) Năm thứ 1đến năm thứ 3 miễn,bắt đầu từ năm thứ 4 đến năm thứ 10 giảm 50%.
Vẫn đăng ký chuyển lỗ?

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
ketoandemakho nói:
+ Bạn bắt đầu hưởng ưu đãi thuể kể từ năm có thu nhập( k kể phần lỗ kết chuyển)
+ Năm thứ nhất k đạt 40% doanh thu xuất khẩu, các năm sau đạt tỷ lệ 40% DT XK thì bạn tiếp tục được hưởng ưu đãi theo Giấy phép đầu tư. Thơi gian hưởng ưu đãi tính theo thời gian còn lại (tính từ khi có thu nhập chịu thuế)
+ Năm 1 k đạt 40%; năm 2 đạt 40%; năm 3 lại k đạt 40% (năm đạt năm k)...thì bạn k được hương ưu đãi như trên giấy phép đầu tư ; bạn phải tự xác định lại mức ưu đãi và thông báo cho cơ quan thuế biết

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tại sao lại lấy năm thứ 1 làm mốc khi xác định điều kiện được hưởng ưu đãi? Và thực chất, ghi trên Giấy phép đầu tư tỷ lệ phần trăm doanh thu xuất khẩu có phải là một trong các điều kiện để được hưởng ưu đãi thuế TNDN không? Giả sử như DN có lãi ngay từ năm thứ 1.

Nếu tỷ lệ phần trăm doanh thu xuất khẩu là một trong các điều kiện để được hưởng ưu đãi thuế TNDN trên Giấy phép đầu từ thì năm thứ 1 mà không đạt thì cũng sẽ không được hưởng ưu đãi thuế trong năm đó chứ?

Nếu tỷ lệ phần trăm doanh thu xuất khẩu không là một trong các điều kiện để được hưởng ưu đãi thuế TNDN trên Giấy phép đầu từ thì năm thứ 1 mà không đạt thì cũng vẫn sẽ được hưởng ưu đãi thuế trong năm đó chứ?

Hay là thuộc loại nửa nạc nửa mỡ?

ao2day nói:
+ Năm thứ nhất k đạt 40% doanh thu xuất khẩu, các năm sau đạt tỷ lệ 40% DT XK thì bạn tiếp tục được hưởng ưu đãi theo Giấy phép đầu tư. Thơi gian hưởng ưu đãi tính theo thời gian còn lại (tính từ khi có thu nhập chịu thuế)
+ Năm 1 k đạt 40%; năm 2 đạt 40%; năm 3 lại k đạt 40% (năm đạt năm k)...thì bạn k được hương ưu đãi như trên giấy phép đầu tư ; bạn phải tự xác định lại mức ưu đãi và thông báo cho cơ quan thuế biết

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
Chị hiểu cho
Doanh nghiệp của bạn ý là thành lập theo luật đầu tư nước ngoài
Người ta căn cứ trên cam kết xuất khẩu 40%(và các điều kiện khác) để cấp GPĐT.
Điều kiện 40% là đk bắt buộc trong các năm nên nó phải tính từ năm thứ nhất và kéo dài đến suốt dự án, còn miễn giảm thì tính từ năm bắt đầu có thu nhập.
(như chị nói nó là điều kiện có. chị có thể tham khảo tại điều 46,48 Nghị định số 24/2000/NĐ-CP ngày 31/07/2000và điều 8, điều 9 Nghị định của Chính phủ số 27/2003/NĐ-CP ngày 19/03/2003 )
k đạt 1 điều kiện thì đương nhiên không được hưởng ưu đãi như trong GPĐT.
(trong trường hợp k thể đạt được buộc phải xác định lại mức ưu đãi)

Nếu tỷ lệ phần trăm doanh thu xuất khẩu không là một trong các điều kiện để được hưởng ưu đãi thuế TNDN trên Giấy phép đầu từ thì năm thứ 1 mà không đạt thì cũng vẫn sẽ được hưởng ưu đãi thuế trong năm đó chứ?
ưu đãi nào thì người ta cũng cho miễn thuế 100% trong năm đầu tiên cả. Ý chị có phải là k đạt tỷ lệ 40% xuất khẩu sẽ được miễn thuế 100% trong năm đó

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
ao2day nói:
Điều kiện 40% là đk bắt buộc trong các năm nên nó phải tính từ năm thứ nhất và kéo dài đến suốt dự án, còn miễn giảm thì tính từ năm bắt đầu có thu nhập.
Đây là ý thứ 1 trong câu hỏi của mình.

ao2day nói:
ưu đãi nào thì người ta cũng cho miễn thuế 100% trong năm đầu tiên cả. Ý chị có phải là k đạt tỷ lệ 40% xuất khẩu sẽ được miễn thuế 100% trong năm đó
Năm đầu tiên được miễn 100% thuế khi mà có thu nhập chịu thuế, dù là đạt hay không đạt điều kiện về doanh thu xuất khẩu? Như vậy, điều kiện đạt tỷ lệ 40% doanh thu xuất khẩu trở lên sẽ thành thứ yếu, chứ không phải là điều kiện tương đương với điều kiện có thu nhập chịu thuế?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA