Đăng ký mã số thuế cho người có thu nhập cao vào tháng nào?

• Thread starter ketoandemakho
  • Ngày gửi
K

ketoandemakho

Trung cấp
15/5/06
76
1
6
anywhere in vietnam
Cty mình trước khi có giấy phép đầu tư có thuê nhân viên làm việc mà ko có hợp đồng lao động với từng nhân viên .Trong thời gian này có nhân viên Việt nam thu nhập trên 5tr và nhân viên nước ngoài (ban giám đốc người nước ngoài) thu nhập trên 8 triệu , vậy cty mình là cơ quan chi trả thu nhập có phải thu phần thuế thu nhập cá nhân của họ ko? nếu bây giờ làm thì thuế có phạt ko?

Thực tế từ lúc có giấy phép đầu tư cho đén nay thì nhân viên việt nam và nhân viên nước ngoài vẫn chưa có hợp đồng lao động, trong khi hàng tháng vẫn phát lương . Trong thời gian này có nhân viên việt nam thu nhập trên 5 triệu và nhân viên nước ngoài có thu nhập trên 8 triệu thì cty mình là cơ quan chi trả thu nhập có phải thu thuế của họ từ lúc họ bắt đầu lãnh lương cao cho đến nay ko? và khi đăng kí mã số thuế cá nhân thì mình có nên kê khai tháng họ bắt đầu phát sinh thu nhập cao không ,biết là đến giờ họ vẫn chưa có hợp đồng lao động?công ty mình có nhân viên nước ngoài thu nhập dưới 8 tr và thu nhập trên 8 triệu nhưng thời gian làm dưới 275 ngày rồi nghỉ luôn, vậy cơ quan chi trả thu nhập có phải khấu trừ thuế thu nhập cá nhân 25% của họ không? nếu họ đã về nước thì sau này cơ quan thuế có thu lại của cty mình ko?

Mình đang gấp giải quyết cho xong vấn đề này. các bạn giúp mình nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Các bạn ơi giúp chúng mình với .
Hiện giờ, mình có sử dụng Biên lai thuế thu nhập nhưng chưa đăng ký mã số thuế thu nhập cá nhân. Vậy mình muốn hỏi là có bắt buộc phải đăng ký mã số thuế thu nhập cá nhân cho ngừoi có thu nhập cao hay không .
Mong sớm nhận được ý kiến đóng góp của các bạn

O

oliu124

Guest
7/11/07
7
0
0
ha noi
Mình cũng đang có câu hỏi tương tự như thế này, mong mọi người giải đáp giúp

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cty mình trước khi có giấy phép đầu tư có thuê nhân viên làm việc mà ko có hợp đồng lao động với từng nhân viên .Trong thời gian này có nhân viên Việt nam thu nhập trên 5tr và nhân viên nước ngoài (ban giám đốc người nước ngoài) thu nhập trên 8 triệu , vậy cty mình là cơ quan chi trả thu nhập có phải thu phần thuế thu nhập cá nhân của họ ko? nếu bây giờ làm thì thuế có phạt ko?

Thực tế từ lúc có giấy phép đầu tư cho đén nay thì nhân viên việt nam và nhân viên nước ngoài vẫn chưa có hợp đồng lao động, trong khi hàng tháng vẫn phát lương . Trong thời gian này có nhân viên việt nam thu nhập trên 5 triệu và nhân viên nước ngoài có thu nhập trên 8 triệu thì cty mình là cơ quan chi trả thu nhập có phải thu thuế của họ từ lúc họ bắt đầu lãnh lương cao cho đến nay ko? và khi đăng kí mã số thuế cá nhân thì mình có nên kê khai tháng họ bắt đầu phát sinh thu nhập cao không ,biết là đến giờ họ vẫn chưa có hợp đồng lao động?công ty mình có nhân viên nước ngoài thu nhập dưới 8 tr và thu nhập trên 8 triệu nhưng thời gian làm dưới 275 ngày rồi nghỉ luôn, vậy cơ quan chi trả thu nhập có phải khấu trừ thuế thu nhập cá nhân 25% của họ không? nếu họ đã về nước thì sau này cơ quan thuế có thu lại của cty mình ko?

Mình đang gấp giải quyết cho xong vấn đề này. các bạn giúp mình nhé

Trường hợp cty của bạn chưa ký hợp đồng với người lao động(hợ đồng lao động có thời hạn, vô thời hạn, giao khoán, vụ việc, thời vụ) thì khoản tiền hàng tháng bạn chi trả cho người lao động đó không được đưa vào chi phí hợp lý, cũng như không thể hiện trên TK 334 được mà nó chỉ được thể hiện trên TK phải trả khác.
Bạn muốn đưa các chi phí đó vào chi phí hợp lý thì bạn cần phải ký kết hợp đồng cho họ và nộp thuế TNCN cho họ. Khoản chi của bạn ở trên không bị truy thi gì hết vì nó là chi phí khác của DN bạn và nó không là chi phí hợp lý của DN bạn. Bạn đăn ký MST cá nhân cho họ nhưng bạn không có hợp đồng với họ thì lấy căn cứ đâu để tính chi phí hợp lý.
Hướng giải quyết tốt nhất cho bạn là bạn phải làm hợp đồng cho họ sau đó đóng thuế TNCN cho họ nếu mức thu nhập của họ chạm mức thu nhập phải đóng thuế TNCN.:bigok:

L

lemi

Guest
28/9/04
6
0
0
40
HCM
360.yahoo.com
Đơn vị sử dụng lao động có trách nhiệm khấu trừ và nộp thuế TNCN đối với người lao động(khấu trừ tại nguồn ). Cơ sở nộp thuế TNCN đối với người nước ngoài làm việc tại VN là số thu nhập và thời gian cư trú. Nếu dưới 183 ngày thì lấy tổng TN nhân 25%, trên 183/ năm thì bị tính vào cư trú thường xuyên và tính theo thuế suất lũy tiến. Quyết toán thuế TNCN là quyết toán năm, số thuế nộp hàng tháng chỉ là tạm nộp. Thời hạn quyết toán thuế TNCN là không quá 90 ngày kể từ ngày kết thúc năm tính thuế....

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA