Phiếu chi đối với chi phí không có hóa đơn?

• Thread starter hoa-anntours
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

hoa-anntours

Guest
1/11/05
33
0
0
Tp Ho chi Minh
Em đang gặp rắc rối về phiếu chi đây. ai đó giúp với. em còn non kinh nghiệm wá.
Em mới nhận việc tại 1 cty , nhưng các phiếu chi viết bao gồm cả các khảon có hóa đơn và các khoản lặt vặt ko thể nào có hóa đơn. Vậy em có cần thiết phải hạch toán không??
1/ hạch toán các khoản đó thì em bỏ vào N4212(và hiện tại em đang làm như vậy, ko bít có đúng ko nữa).
2/ Bỏ qua khong hạch toán các phiếu chi ko thể có hóa đơn, sau này thuế có quyết toán thì giải trình "các khoản đó ko đưa vào chi phí!!!!":sad:
KHONG BÍT ĐÚNG KO. anh chị cho ý kiến

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
thuyanh311

thuyanh311

Trung cấp
hoa-anntours nói:
Em đang gặp rắc rối về phiếu chi đây. ai đó giúp với. em còn non kinh nghiệm wá.
Em mới nhận việc tại 1 cty , nhưng các phiếu chi viết bao gồm cả các khảon có hóa đơn và các khoản lặt vặt ko thể nào có hóa đơn. Vậy em có cần thiết phải hạch toán không??
1/ hạch toán các khoản đó thì em bỏ vào N4212(và hiện tại em đang làm như vậy, ko bít có đúng ko nữa).
2/ Bỏ qua khong hạch toán các phiếu chi ko thể có hóa đơn, sau này thuế có quyết toán thì giải trình "các khoản đó ko đưa vào chi phí!!!!":sad:
Tất cả mọi phát sinh thu - chi đều phải lập phiếu và phản ánh đầy đủ nghiệp vụ vào sổ sách kế toán. :wall:

Các khoản chi không hợp lý, chứng từ không hợp lệ, v.v... thì chắc chắc sẽ bị thuế xuất toán. :cheesebur

L

Le Van Nhanh

Guest
24/11/06
6
0
0
thi xa Ben Tre
Các khoản chi lặt vặt như photcopy, mua bút mực < nhỏ hơn 100.000đ em phải có hóa đơn bán lẻ, phiếu tính tiền tự động của siêu thị, v.v... có đầy đủ các yếu tố như : đơn vị bán hàng, địa chỉ, số tiền, người mua hàng,...nếu không phiếu chi của em sẽ bị xuất toán. Còn các phiếu chí khác có giá trị >100.000đ bắt buộc em phải có hóa đơn GTGT của Bộ TC phát hành

N

Nguyet83

Trung cấp
14/10/05
102
0
0
40
Ha noi
theo chị thì những khoản không có hóa đơn chứng từ gì thì khó khăn trong việc hạch toán đó em a
Thuế chỉ chấp nhận những chi phí co hóa đơn chứng từ thôi , còn có đưa vào mai này không giải trình được thì cũng loại ra hết em a .

H

hoa-anntours

Guest
1/11/05
33
0
0
Tp Ho chi Minh
Nói thực lòng các phiếu chi đó chắc chắn là bị loại rồi có điều em không hạch toán mấy cái phiếu chi đó được không ?? chứ có hạch toán thì em cũng bỏ ra khỏi chi phí thôi(Nợ 4212/....)

L

levy

Guest
hoa-anntours nói:
tốt hơn hết là từ bây giờ em phải làm 2 loại phiếu chi và phiếu thu.( thu nội bộ,thu báo cáo( có hóa đơn), và chi nội bộ, chi báo cáo nhé.Nếu em cứ để như thế ma không hạch toán được số tiền thu chi ấy thi sau nay có thể em sẽ bị phạt hành chánh đấy em ạ.Vì nó không logic đâu em.:biggrinda

H

hoa-anntours

Guest
1/11/05
33
0
0
Tp Ho chi Minh
To: Chị Levy.
Tất nhiên bây giờ thì em làm 2 phiếu chi rồi.
trước đây đã sử dụng 2 cuốn phiếu chi rồi, nhưng vừa chi liên quan đến mua hàng có hóa đơn vừa chi mà ko thể có hóa đơn được. và ý em hỏi là các phiếu chi mang tính nội bộ và ko thể có hóa đơn thì em bỏ wa ko hạch toán đu7ọc ko. Vì khi quyết toán thì phải liệt kê phiếu chi theo số thứ tự mà, nếu có thì e cũng hạch toán Nợ 4212/.....
- Cho em hỏi thêm các khoản mua hàng nhưng không thể nào có hóa đơn. thì em hạch toán thế này không biết đúng ko nữa.???
a/ Mua hàng: 156/1111
ko có thuế:
b/ bán ra: N111:
C511,3331
c/ giá vốn : 4212/156(thay vì 632)
Ặc ặc đúng ko trùi ui.
Chán wá :wall: :wall: :wall: :wall: :wall:
Lời chẳng bao nhiu chỉ khổ kế toán.

G

gianguyen

Trung cấp
20/4/06
151
0
0
45
Hai phong
hoa-anntours nói:
To: Chị Levy.
Và ý em hỏi là các phiếu chi mang tính nội bộ và ko thể có hóa đơn thì em bỏ wa ko hạch toán đu7ọc ko. Vì khi quyết toán thì phải liệt kê phiếu chi theo số thứ tự mà, nếu có thì e cũng hạch toán Nợ 4212/.....
- Cho em hỏi thêm các khoản mua hàng nhưng không thể nào có hóa đơn. thì em hạch toán thế này không biết đúng ko nữa.???
a/ Mua hàng: 156/1111
ko có thuế:
b/ bán ra: N111:
C511,3331
c/ giá vốn : 4212/156(thay vì 632)
Ặc ặc đúng ko trùi ui.
Chán wá :wall: :wall: :wall: :wall: :wall:
Lời chẳng bao nhiu chỉ khổ kế toán.
Chắc DN của em là DN nhỏ thì em nên áp dụng chế độ kế toán theo QĐ 48/2006QĐ _BTC mới ban hành nhé.(em tìm đọc tài liệu này)
nếu hàng hóa mua vào mà ko có hóa đơn. Khi xuất ra em lại xuất là C 511/ C333 thì ko đc đâu. Em nên hợp thức hóa lô hàng đó đi.
- Em nên kết chuyển vào giá vốn 632 sau đó tính lãi lỗ sau.(4212)
Ở đây em tính lãi lỗ luôn cho từng mặt hàng thì hơi khó theo dõi em ah.
- Các phiếu chi mang tính nội bộ thì bỏ ra ngoài luôn đi cho vào chi phí làm gì hả em (chắc sếp em cũng yêu cầu bỏ ra ngoài mà)

H

hoa-anntours

Guest
1/11/05
33
0
0
Tp Ho chi Minh
gianguyen nói:
Chắc DN của em là DN nhỏ thì em nên áp dụng chế độ kế toán theo QĐ 48/2006QĐ _BTC mới ban hành nhé.(em tìm đọc tài liệu này)
nếu hàng hóa mua vào mà ko có hóa đơn. Khi xuất ra em lại xuất là C 511/ C333 thì ko đc đâu. Em nên hợp thức hóa lô hàng đó đi.
- Các phiếu chi mang tính nội bộ thì bỏ ra ngoài luôn đi cho vào chi phí làm gì hả em (chắc sếp em cũng yêu cầu bỏ ra ngoài mà)
- Chị hiểu sai ý em rồi,
Em vẫn kê doanh thu bán ra đó chứ(N111/C 511, 33311 mà)( ko trốn thuế mà).
Còn phần giá vốn: em hạch toán vào lợi nhuận sau thuế mà chứ đâu hạch toán vào 632. Em tự qtoán bỏ vào lợi nhuận sau thuế đấy chứ.( 4212/156)
tức là giảm lợi nhuận sau thuế và giảm 156 tương ứng mà,
em nói không suông lắm hà sao không ai hiểu vậy cà.

L

levy

Guest
gianguyen nói:
nói nhu gianguyen là ok rồi. em ơi, để hợp thức hóa lô hàng đó thì em pải ghi 156/111 là đúng rồi .đồng thời trong phiếu nhập em ghi là hàng xuất hóa đơn sau nhé. Sau đó em nhờ bên bán xuất cho 1 hóa đơn tương ứng với số tiền đó nha.Và hạch toán là 133/111.

H

hoa-anntours

Guest
1/11/05
33
0
0
Tp Ho chi Minh
levy nói:
nói nhu gianguyen là ok rồi. em ơi, để hợp thức hóa lô hàng đó thì em pải ghi 156/111 là đúng rồi .đồng thời trong phiếu nhập em ghi là hàng xuất hóa đơn sau nhé. Sau đó em nhờ bên bán xuất cho 1 hóa đơn tương ứng với số tiền đó nha.Và hạch toán là 133/111.
vậy thì mãi mãi em sẽ chẳng có được hóa đơn. vậy tính sao đây?:wall: :wall: :wall: :wall: :wall: :dogrun:

P

phi_yen

Trung cấp
15/1/05
110
0
0
Web Kế Toán
hoa-anntours nói:
- Chị hiểu sai ý em rồi,
Em vẫn kê doanh thu bán ra đó chứ(N111/C 511, 33311 mà)( ko trốn thuế mà).
Còn phần giá vốn: em hạch toán vào lợi nhuận sau thuế mà chứ đâu hạch toán vào 632. Em tự qtoán bỏ vào lợi nhuận sau thuế đấy chứ.( 4212/156)
tức là giảm lợi nhuận sau thuế và giảm 156 tương ứng mà,
em nói không suông lắm hà sao không ai hiểu vậy cà.

1).Ơ, bạn tự giảm lợi nhuận phần giá vốn thì phần doanh thu 511 bạn sẽ kết chuyển hết vào lãi à? kết cấu của TK 421 không cho phép hạch toán trực tiếp đối ứng với 156,511 đâu bạn.

2). Bạn mua hàng không có thuế, khi bán ra lại tự tính thuế VAT là không đúng nguyên tắc khấu trừ thuế VAT rùi (đầu vào là trực tiếp-đầu ra là khấu trừ).

H

hoa-anntours

Guest
1/11/05
33
0
0
Tp Ho chi Minh
Hix, vay la tieu em rùi. em còn 1 số hàng mua mà ko có chứng từ bít sao đây trời.:dogrun:

Z

zoro

Cao cấp
1/8/06
255
2
0
webketoan
hoa-anntours nói:
Hix, vay la tieu em rùi. em còn 1 số hàng mua mà ko có chứng từ bít sao đây trời.:dogrun:

Hàng không có hóa đơn, bạn vẫn hạch toán đúng trình tự kế toán bạn à. Còn chuyện thuế xuất toán là chuyện của thuế, báo cáo tài chính với báo cáo thuế không phải lúc nào cũng cho con số giống nhau, rõ ràng là bạn cố ép sổ sách kế toán theo con số tính thuế. Như vậy là không đúng vì quyết toán thuế là dựa trên cơ sở quyết toán tài chỉnh mà điều chỉnh ra số tính thuế đó nha bạn.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA