Giải trình thế nào về khấu trừ thuế khi DN bán hàng bỏ trốn?

• Thread starter phạm minh thông
  • Ngày gửi
phạm minh thông

phạm minh thông

Guest
13/11/06
30
0
6
39
Quảng Ngãi
mình có 1 vấn đề mà ko sao tìm ra câu trả lời cho phù hợp,bạn nào biết chỉ giúp mình với nha.
giả sử tháng 10 ,cty A mua lô hàng của cty B giá trị 50.000.000vnd .Đáng lẻ cuối tháng 10 cty A kê khai thuế để được khấu trừ,nhưng cty B nay đã bỏ trốn.Thì theo các bạn mình phải giải trình với cơ quan thuế như thế nào để được khấu trừ thuế?:biggrinda

Khóa học Quản trị dòng tiền
ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
Quan trọng là trước khi bỏ trốn Công ty B đã kê khai và nộp thuế GTGT đầu ra cho lô hàng đó chưa
+ Nếu rồi thì bạn chẳng phải giải trình gì cả..

+ Công ty B chưa Kịp kê khai và nộp thuế cho Nhà nước thì bạn là 1 nạn nhân rồi
không có thuế GTGT đầu vào đâu
Ngoài ra có đủ bằng chứng chứng minh được lô hàng là có thật thì bạn sẽ được hạch toán vào chi phí (phải cho họ phải nhìn thấy sờ thấy lô hàng đó)

S

Song Huong

Cao cấp
phạm minh thông nói:
mình có 1 vấn đề mà ko sao tìm ra câu trả lời cho phù hợp,bạn nào biết chỉ giúp mình với nha.
giả sử tháng 10 ,cty A mua lô hàng của cty B giá trị 50.000.000vnd .Đáng lẻ cuối tháng 10 cty A kê khai thuế để được khấu trừ,nhưng cty B nay đã bỏ trốn.Thì theo các bạn mình phải giải trình với cơ quan thuế như thế nào để được khấu trừ thuế?:biggrinda
Nếu hóa đơn phát sinh từ ngày doanh nghiệp được xác định là bỏ trốn thì không được kê khai để tính khấu trừ thuế GTGT đầu vào, không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.

Nếu đơn vị mua hàng thực tế có mua hàng, hàng hóa mua vào có nhập kho, được hạch toán kế toán trên sổ sách đầy đủ, đúng quy định thì đơn vị mua hàng được khấu trừ thuế GTGT đầu vào và được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.

Thân mến

T

tiểu_nhị_lang

Guest
ao2day nói:
Quan trọng là trước khi bỏ trốn Công ty B đã kê khai và nộp thuế GTGT đầu ra cho lô hàng đó chưa
+ Nếu rồi thì bạn chẳng phải giải trình gì cả..

+ Công ty B chưa Kịp kê khai và nộp thuế cho Nhà nước thì bạn là 1 nạn nhân rồi
không có thuế GTGT đầu vào đâu
Ngoài ra có đủ bằng chứng chứng minh được lô hàng là có thật thì bạn sẽ được hạch toán vào chi phí (phải cho họ phải nhìn thấy sờ thấy lô hàng đó)
'
bổ sung
Thời điểm bỏ trốn:
+ Nếu bạn mua hàng sau thời điểm mà cơ quan chức năng xác định là doanh nghiệp bỏ trốn thì sẽ không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào không được tính chi phí hợp lý.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA