Hạch Toán hàng sản xuất xuất khẩu

• Thread starter tuyetnhung9372
  • Ngày gửi
T

tuyetnhung9372

Guest
21/4/06
15
0
0
tp.ho chi minh
Chào các bạn trang webketoan,

Cty mình chuyên may gia công xuất khẩu, vừa rồi Cty mình có nhập khẩu 1 lô hàng vải để sản xuất xuất khẩu ,trị giá trên TKHQ của lô hàng là 13.000 USD thanh toan qua L/C ( tỷ giá trên tờ khai HQ là 16.000 VNĐ ).

Cty mình đã vay ngân hàng số tiền 13.000 USD để thanh toán cho khách hàng và ngân hàng đã giải ngân vào ngày 6/10/06 vừa qua với lãi suất vay 6.82%/năm.

Trị giá tính thuế trên TKHQ: 208 trđ
thuế suất nhập khẩu 60% : 124,8 trđ , vì là hàng SXXK nên hàng thuộc diện không chịu thuế GTGT và phần thuế suất nhập khẩu được nộp trong vòng 275 ngày . Theo mình biết thường Cty sau khi xuất hàng và thanh lý HĐ với HQ nếu số vải này nhập về sau khi SX co' dư thì DN mới nộp 2 khoản thuế trên.

Các bạn nào có kinh nghiệm về lĩnh vục này xin vui lòng giúp mình hạch toán với, vì cty mình lần đầu tiên làm hàng SXXK đấy. Cám ơn các bạn nhiều.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duc193

Trung cấp
24/8/05
82
0
6
41
Ho Chi Minh City
tuyetnhung9372 nói:
Chào các bạn trang webketoan,

Cty mình chuyên may gia công xuất khẩu, vừa rồi Cty mình có nhập khẩu 1 lô hàng vải để sản xuất xuất khẩu ,trị giá trên TKHQ của lô hàng là 13.000 USD thanh toan qua L/C ( tỷ giá trên tờ khai HQ là 16.000 VNĐ ).

Cty mình đã vay ngân hàng số tiền 13.000 USD để thanh toán cho khách hàng và ngân hàng đã giải ngân vào ngày 6/10/06 vừa qua với lãi suất vay 6.82%/năm.

Trị giá tính thuế trên TKHQ: 208 trđ
thuế suất nhập khẩu 60% : 124,8 trđ , vì là hàng SXXK nên hàng thuộc diện không chịu thuế GTGT và phần thuế suất nhập khẩu được nộp trong vòng 275 ngày . Theo mình biết thường Cty sau khi xuất hàng và thanh lý HĐ với HQ nếu số vải này nhập về sau khi SX co' dư thì DN mới nộp 2 khoản thuế trên.

Các bạn nào có kinh nghiệm về lĩnh vục này xin vui lòng giúp mình hạch toán với, vì cty mình lần đầu tiên làm hàng SXXK đấy. Cám ơn các bạn nhiều.
Mình không hiểu ý cậu muốn hỏi gì, còn công ty cậu nhập về mà hàng dùng để SXXK mà không sử dụng hết phần nguyên liệu nhập về thì Công ty cậu phải nộp thuế Nhập khẩu trên lượng nguyên liệu chưa xuất hết đó . Công ty cậu chỉ được miễn thuế Nhập khẩu phần hàng cạu xuát thôi

T

tuyetnhung9372

Guest
21/4/06
15
0
0
tp.ho chi minh
Các bạn chỉ giúp mình về cách định khoản cua lô hàng trên nhé, vì mình mới gặp trường hợp này đầu tiên nên không biết phải định khoản ntn . Cám ơn các bạn nhiều nhé.

D

duc193

Trung cấp
24/8/05
82
0
6
41
Ho Chi Minh City
tuyetnhung9372 nói:
Các bạn chỉ giúp mình về cách định khoản cua lô hàng trên nhé, vì mình mới gặp trường hợp này đầu tiên nên không biết phải định khoản ntn . Cám ơn các bạn nhiều nhé.
Nghiệp vụnày trên Webke toán có nhiều người nói về rồi cậu tự tìm nha,

Q

quockhai2004

Guest
20/11/06
6
0
0
TP.HCM
Ban Nhung oi,
Thi minh hach toan cung giong nhu mua hang trong nuoc thoi, chi khác la co them phần thuế NK thoi.
1./ Khi nhập hàng:
No TK 152: 332.8T
Co TK 331: 208T
Co TK 3333: 124.8T

2./ Khi vay thanh toan :
NO 1122/ Co TK 311:13000 USD x tỷ giá (vay ngắn hạn)
3./ Khi sản xuất thì xuất kho : NO TK 621 (154)
Còn các nghiệp vụ còn lại thì giống như cty sx, thương mại bình thường.
4./ Nếu sau này lượng hàng nguyên liệu dư thì hải quan sẽ tính và nộp thuế GTGT bổ sung. Khi đó Cty có quyền bán ra bền ngoài hoặc tiếp tục sản xuất hàng xuất khẩu. khi sx hàng xuất khẩu mà dùng nguyên liệu dư đó Cty được quyền hoàn thuế GTGT hàng NK đó.

Chúc bạn thành công.

Quốc Khải

D

duc193

Trung cấp
24/8/05
82
0
6
41
Ho Chi Minh City
quockhai2004 nói:
Ban Nhung oi,
Thi minh hach toan cung giong nhu mua hang trong nuoc thoi, chi khác la co them phần thuế NK thoi.
1./ Khi nhập hàng:
No TK 152: 332.8T
Co TK 331: 208T
Co TK 3333: 124.8T

2./ Khi vay thanh toan :
NO 1122/ Co TK 311:13000 USD x tỷ giá (vay ngắn hạn)
3./ Khi sản xuất thì xuất kho : NO TK 621 (154)
Còn các nghiệp vụ còn lại thì giống như cty sx, thương mại bình thường.
4./ Nếu sau này lượng hàng nguyên liệu dư thì hải quan sẽ tính và nộp thuế GTGT bổ sung. Khi đó Cty có quyền bán ra bền ngoài hoặc tiếp tục sản xuất hàng xuất khẩu. khi sx hàng xuất khẩu mà dùng nguyên liệu dư đó Cty được quyền hoàn thuế GTGT hàng NK đó.

Chúc bạn thành công.

Quốc Khải

Không phải hoàn thuế GTGT cậu ơi, Thuế GTGT hàng nhập khẩu đối với lô vải cậu Nhung nói là bằng 0 đồng mà. Đây là hoàn thuế NHập khẩu đối với hàng dùng cho Nhập Sản Xuất để Xuát Khẩu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA