Về Thủ Tục Thuế đối Với Hàng Nhập Khẩu

  • Thread starter Phí Huy Hưng
  • Ngày gửi
P

Phí Huy Hưng

Thành viên sơ cấp
20/11/06
10
0
0
38
HP
www.pgvietnam.com.vn
#1
Công Ty Mình Nhập Khẩu Hàng Nguyên Phụ Liệu Qua Cửa Khấu Mong Cái, Có Mở Tờ Khai , Có Hợp đồng Nhập Khẩu Nhưng Thanh Toán Bằng Tiền Mặt Tại Biên Giới. Như Vậy Có ổn Không Các Bạn ơi?
Ghi chú: Hàng nhập khẩu để sản xuất hàng tiêu thụ nội địa.
Có quy định nào quy định phương thức thanh toán về việc nhập khẩu để sản xuất hàng tiêu thụ nội địa không bà con ơi?
Tất cả các chứng từ trên đều mang tên công ty mình.
 
Sửa lần cuối:
MINA

MINA

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
12/11/03
3,502
108
63
Ninh Thuận
#2
Vấn đề của bạn thanh toán tại cửa khẩu bằng tiền mặt vẫn ổn. Trong trường hợp nếu công ty bạn có âm thuế yêu cầu hoàn thuế GTGT đầu vào thì bạn cần phải thanh toán tiền qua ngân hàng.
Thân
 
T

Tuyet Mai 78

Thành viên sơ cấp
23/11/06
23
0
0
Hai Phong
#3
Nếu trong hợp đồng của bạn có đề điều khoản thanh toán bằng tiến mặt thì không quan trọng là thanh toán ngay tại biên giới hay không thì vẫn ổn.
 
P

Phí Huy Hưng

Thành viên sơ cấp
20/11/06
10
0
0
38
HP
www.pgvietnam.com.vn
#4
Cảm ơn các bác.
Khổ cái là trên tờ khai Ông NV Xuất nhập khẩu của Công ty lại khai báo vào Ô 20 trên tờ khai nhập khẩu là thanh toán "TTR", mà thực tế lại thanh toán bằng tiền mặt các bác ạ. Xử lý thế nào bây giờ bác MINA ơi.
 
H

hienpmc

Thành viên thân thiết
6/11/06
93
0
6
Hà Nội
#5
Mình nghĩ khi thông quan, cơ quan Hải quan phải ktra hết các giấy tờ thủ tục nhập hàng của bạn chứ nhỉ. Vì khi thanh toán qua ngân hàng bằng TTR hay L/C thì đều phải có chứng từ và Hải quan luôn yêu cầu xuất trình và giữ một bản sao cơ mà. Như vậy bên bạn vừa kê khai sai thông tin, Hải quan cũng ktra ko kỹ. Theo mình bạn nên sửa lại ngay (yêu cầu Hải quan sửa lại cho đúng và họ phải xác nhận nữa). Nói thật mình làm NK nhiều mà chưa gặp TH này bao giờ... Các bạn nào có kinh nghiệm chia sẻ tiếp đi.
 
vitconlonton

vitconlonton

Thành viên sơ cấp
23/11/04
612
5
0
đâu đó ngoài webketoan
#6
hienpmc nói:
Mình nghĩ khi thông quan, cơ quan Hải quan phải ktra hết các giấy tờ thủ tục nhập hàng của bạn chứ nhỉ. Vì khi thanh toán qua ngân hàng bằng TTR hay L/C thì đều phải có chứng từ và Hải quan luôn yêu cầu xuất trình và giữ một bản sao cơ mà. Như vậy bên bạn vừa kê khai sai thông tin, Hải quan cũng ktra ko kỹ. Theo mình bạn nên sửa lại ngay (yêu cầu Hải quan sửa lại cho đúng và họ phải xác nhận nữa). Nói thật mình làm NK nhiều mà chưa gặp TH này bao giờ... Các bạn nào có kinh nghiệm chia sẻ tiếp đi.
nếu trong hợp đồng ghi thanh toán sau khi nhận hàng thì Hải quan sẽ không yêu cầu chứng từ ngân hàng.

trong việc thanh toán tiền hàng nhập khẩu, các công ty không được phép thanh toán bằng tiền mặt.

Trích "Pháp lệnh Ngoại hối" Số: 28/2005/PL-UBTVQH11

Điều 7. Thanh toán và chuyển tiền liên quan đến xuất khẩu, nhập khẩu hàng hoá, dịch vụ
1. Người cư trú được mua ngoại tệ tại tổ chức tín dụng được phép để thanh toán nhập khẩu hàng hoá, dịch vụ.
2. Người cư trú phải chuyển toàn bộ ngoại tệ có từ việc xuất khẩu hàng hoá, dịch vụ vào tài khoản ngoại tệ mở tại tổ chức tín dụng được phép ở Việt Nam; trường hợp có nhu cầu giữ lại ngoại tệ ở nước ngoài thì phải được phép của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam.
3. Mọi giao dịch thanh toán và chuyển tiền liên quan đến xuất khẩu, nhập khẩu hàng hoá, dịch vụ phải thực hiện thông qua tổ chức tín dụng được phép.
 

Thành viên trực tuyến

  • midu9x
  • phamtienthanh
  • 4084424
  • hale1234
  • Huyền Mia
  • thuy-xinh
  • Nam 47
  • MaiDung987
  • daongocnam0603
  • TRAN THI GIANG 93
  • HOA DON DIEN TU VI NA
  • xediengiatot

Xem nhiều