Hạch toán khi diễn ra hợp đồng tay ba của hoạt động gia công, bán hàng

• Thread starter pinkgrass_05
  • Ngày gửi
P

pinkgrass_05

Guest
21/4/06
7
0
0
TPHCM
Cty mình có 1 hợp đồng mua hàng ,hợp này gồm 3 bên ,Bên A người bán hàng(ở nước ngoài),Bên A' là người gia công cho bên A,bên B là bên mua hàng (cty mình).Tổng trị giá hợp đồng là 10.000đ sau khi ký hợp đồng bên B đã chuyển đủ tiền cho A,bên A giao hàng cho A' gia công,sau khi hoàn thành bên A' giao hàng cho bên B đồng thời A' xuất hóa đơn cho B là 5.000 đ. Như vậy trong trường hợp này bên B phải hạch toán như thế nào,xin các bạn chỉ giúp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vuvanchien20027

Guest
11/5/06
8
0
0
Hà nội
Bạn ko nói rõ Bên A' xuất hóa đơn 5.000 là ntn ?
Vì tổng giá trị lô hàng là 10.000

P

pinkgrass_05

Guest
21/4/06
7
0
0
TPHCM
mình xin trả lời bạn Chiến ,bên A' xuất hóa đơn 5.000đ cho B chỉ là phần bên A' gia công hàng thôi.cám ơn bạn đã quan tâm bài của mình

B

Black_rose

Guest
* Trường hợp này bạn phải lấy hóa đơn bổ xung của A 5.000đ và hạch toán như bình thường thôi
Nợ TK 156 (giá trị hàng của A + giá trị gia công của A') chưa có thuế.
Nợ TK133: tiền thuế
Có Tk111,112: tổng giá thanh toán; 10.000đ
Bời vì trường hợp này A' ko phải đơn vị mua nguyên vật liệu để gia công bán cho B mà là nhận gia công hàng, khi đó A' sẽ ghi Nợ Tk 002 và khi xuất giao hàng họ ghi coTk002. Trong trường hợp đó tiền gia công mới là doanh thu của A' thì tất nhiên họ không thể xuất cho bạn hóa đơn cả 10.000đ được rùi. ko biết bạn nào có ý kiến khác???????????

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA