Xin chỉ bảo: Tỉ lệ trích KPCĐ tăng lên 3% là đúng hay sai?

• Thread starter newVP
  • Ngày gửi
N

newVP

Guest
28/3/14
0
0
0
31
Hà Nội
Em có một vấn đề mong mọi người chỉ bảo:
Trong bài báo cáo thực tập về tiền lương thì em ghi tỉ lệ trích KPCĐ là 2%, nhưng cô giáo ko đồng ý và ghi chú là 3%. Theo em đuợc biết thì năm 2014 tỉ lệ trích lương ngoài BHXH tăng thêm 2% nữa trên mức cũ còn KPCĐ thì ko thay đổi. Vậy cho em hỏi tỉ lệ trích KPCĐ là 2% hay 3%? Nếu là 3% thì có thể chỉ rõ là theo thông tư hay nghị định nào được ko? Em cũng xin nói luôn là công ty em viết là công ty cổ phần đầu tư thương mại và phát triển công nghệ.
Mong mọi người giúp đỡ chỉ bảo. Cám ơn mọi người.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

newVP

Guest
28/3/14
0
0
0
31
Hà Nội
Ðề: Tỉ lệ trích KPCĐ tăng lên 3% là đúng hay sai?

Không có ai giải thích cho em được ạ

V

VanTu

Guest
9/12/08
3
0
0
Đồng Hà
Ðề: Xin chỉ bảo: Tỉ lệ trích KPCĐ tăng lên 3% là đúng hay sai?

Trong bài báo cáo thực tập về tiền lương thì em ghi tỉ lệ trích KPCĐ là 2%, nhưng cô giáo ko đồng ý và ghi chú là 3%. Theo em đuợc biết thì năm 2014 tỉ lệ trích lương ngoài BHXH tăng thêm 2% nữa trên mức cũ còn KPCĐ thì ko thay đổi. Vậy cho em hỏi tỉ lệ trích KPCĐ là 2% hay 3%? Nếu là 3% thì có thể chỉ rõ là theo thông tư hay nghị định nào được ko? Em cũng xin nói luôn là công ty em viết là công ty cổ phần đầu tư thương mại và phát triển công nghệ.
Tỉ lệ trích KPCĐ là 2%, chắc là cô giáo nhầm khi tính trích 3% là trong đó có 1% Đoàn phí công đoàn đó.

N

nnanguyet

Guest
31/10/12
57
1
8
34
daklak
Ðề: Xin chỉ bảo: Tỉ lệ trích KPCĐ tăng lên 3% là đúng hay sai?

Bạn đọc ở Khoản 2, Điều 26 Luật Công đoàn số 12/2012/QH13 nhé!
2. Kinh phí công đoàn do cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp đóng bằng 2% quỹ tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động;
Điều 4 Nghị định 191/2013/NĐ-CP quy định:
Đối tượng đóng kinh phí công đoàn theo quy định tại Khoản 2 Điều 26 Luật công đoàn là cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp mà không phân biệt cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp đó đã có hay chưa có tổ chức công đoàn cơ sở...
Có lẽ cô giáo của bạn có sự nhầm lẫn, 1% thêm đó là đoàn phí công đoàn do đoàn viên công đoàn đóng hàng tháng. Còn tỷ lệ trích kinh phí công đoàn thì chỉ 2% thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA