Hóa đơn mang tên công ty nhưng không kê khai có bị phạt không?

• Thread starter vienthanh
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
V

vienthanh

Trung cấp
28/6/06
79
0
6
Thanh Pho Ho Chi Minh
Chào các bạn,sếp mình có mua một số đồ của cty A nhưng là sử dụng cho cá nhân gia đình sếp chứ chẳng dính dáng tý tẹo nào cho hoạt động của Cty và Cty A có xuất hóa đơn đỏ cho sếp mình nhưng sếp mình không có chuyển về Cty,nhưng mình lại được cán bộ thuế quản lý Cty A hỏi sao cty A có kê khai trên báo cáo thuế mà sao Cty mình không thấy kê khai mình có trả lời là hóa đơn đó không sử dụng cho hoạt động của cty và cty cũng không nhận được hóa đơn đó.Giờ cán bộ thuế đó nói mình phải làm bản cam kết là số HĐ đó cty A có xuất cho cty mình nhưng hóa đơn đó không sử dụng cho hoạt động kinh doanh của cty và nộp lên thuế cùng bản sao hóa đơn đó,khổ nỗi kế toán của cty đâu có nhận được cái hóa đơn đó và sếp mình cũng để thất lạc nó mất rồi.Vậy cho mình hỏi nếu hóa đơn đó mất thì cty mình có bị phạt gì không?và cán bộ thuế yêu cầu mình làm bản cam kết là đúng hay sai?có văn bản nào quy định phải làm vậy không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tiểu_nhị_lang

Guest
Bạn làm hoàn toàn đúng
chẳng có ai phạt bạn vì bạn k kê khai cả
cũng chẳng có văn bản nào ép bạn như thế

Nhưng tình huống này bạn phải giải thích với cán bộ thuế như trên là xong
Bởi vì thực tế: công ty A có dấu hiệu không tốt. Khi bán hàng mà không viết hóa đơn
(họ bán tháo hàng, bán lẻ, bán cho các đối tượng k cần hóa đơn -với giá thị trường -dẫn đến khi cân kho không chuẩn, lượng hàng hụt kho được viết trên hóa đơn và kê khai với giá khác và tên địa chỉ khách hàng cứ lên mạng tra rồi viết) Nên khi xác minh hóa đơn cơ quan thuế xác minh xem bạn có mua k thôi
Nếu số lượng nhiều người cam kết không mua => bán hàng k viết hóa đơn
Lượng hàng đó sẽ phải xác định lại giá (ấn định giá) vì chắc chắn giá trên hóa đơn nhỏ hơn giá thị trường
Chỉ công ty A bị thiệt còn bạn vô can

phong2v

phong2v

Guest
vienthanh nói:
Chào các bạn,sếp mình có mua một số đồ của cty A nhưng là sử dụng cho cá nhân gia đình sếp chứ chẳng dính dáng tý tẹo nào cho hoạt động của Cty và Cty A có xuất hóa đơn đỏ cho sếp mình nhưng sếp mình không có chuyển về Cty,nhưng mình lại được cán bộ thuế quản lý Cty A hỏi sao cty A có kê khai trên báo cáo thuế mà sao Cty mình không thấy kê khai mình có trả lời là hóa đơn đó không sử dụng cho hoạt động của cty và cty cũng không nhận được hóa đơn đó.Giờ cán bộ thuế đó nói mình phải làm bản cam kết là số HĐ đó cty A có xuất cho cty mình nhưng hóa đơn đó không sử dụng cho hoạt động kinh doanh của cty và nộp lên thuế cùng bản sao hóa đơn đó,khổ nỗi kế toán của cty đâu có nhận được cái hóa đơn đó và sếp mình cũng để thất lạc nó mất rồi.Vậy cho mình hỏi nếu hóa đơn đó mất thì cty mình có bị phạt gì không?và cán bộ thuế yêu cầu mình làm bản cam kết là đúng hay sai?có văn bản nào quy định phải làm vậy không?
Tại sao bạn phải nói với thuế là xếp của bạn có mua và công ty bạn ko hạch toán hoá đơn đó vào công ty bạn nhỉ. Nếu bạn ko kê khai và hạch toán HĐ đó thì bạn cứ nói là ko biết và không có nhận cũng như ko hạch toán là xong có gì đâu mà bạn nói như thế. thiếu gì người biết tên công ty bạn và MST công ty bạn. nếu tư nhân họ mua họ cư lấy tên công ty bạn thì bạn lại phải giải trình a. tôt nhất ko có HĐ về công ty ko hạch toán thì trả lời là ko có. và đương nhiên Xếp của bạn trong trường hợp này cũng là một người cá nhân như những người khác thôi

T

tiểu_nhị_lang

Guest
Tại sao bạn phải nói với thuế là xếp của bạn có mua và công ty bạn ko hạch toán hoá đơn đó vào công ty bạn nhỉ.
Đôi lúc bị tai bay vạ gió thế đó
Mình không sai
Nhưng người ta hỏi thì phải giải thích chứ.
Biết đâu tổng giá trị các hóa đơn công ty A viết (mà các công ty mua k kê khai) là rất lớn.
Lượng hàng đó mất đi đâu???
Không thế kết luận là bán tiêu dùng cá nhân hay bán lẻ mà là bán dưới giá và bỏ ngoài sổ sách

phong2v

phong2v

Guest
tiểu_nhị_lang nói:
Đôi lúc bị tai bay vạ gió thế đó
Mình không sai
Nhưng người ta hỏi thì phải giải thích chứ.
Biết đâu tổng giá trị các hóa đơn công ty A viết (mà các công ty mua k kê khai) là rất lớn.
Lượng hàng đó mất đi đâu???
Không thế kết luận là bán tiêu dùng cá nhân hay bán lẻ mà là bán dưới giá và bỏ ngoài sổ sách
đó là việc của bên người bán miễn là bạn ko mua hàng và cũng ko hạch toán các hoá đơn đó vào công ty thì đương nhiên trả lời là ko nen ko phải trình làm gì cho thêm rắc rối. nếu như bạn thì có mà giải trình suôt ngày vói thuế à

T

TruongQuocPhong

Guest
9/8/05
17
0
0
46
HCM City, Vietnam
Nếu cơ quan thuế bảo cam kết thì cam kết, đâu có sao. Còn việc nộp tờ HĐ photo thì ko nộp và bạn cần nói rõ là tờ hóa đơn đó bị thất lạc.
Cán bộ thuế yêu cầu là đúng, còn Cty bị phạt thì ko.
Bạn yên tâm, ko sao cả.
Chúc bạn vui.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
nếu bạn ấy nhất quyết không làm cam kết thì sao nhỉ, có biện pháp nào chế tài hay xử phạt trong trường hợp này không, có ai rõ thì cho xin ít thông tin đi ạ.

thực tế thì chỉ cần vào trang web của Tổng Cục Thuế và gõ một cái MST vào là ra thông tin DN ngay, nếu cứ hơi tí bắt DN làm cam kết không mua thì chắc chết DN rồi. Chỉ cần tớ ghét thằng nào là khi đi mua đồ cho gia đình tớ cứ yêu cầu ghi hóa đơn cho DN đó, cơ quan thuế hành cho nó chít luôn à. khổ thật.

To Truong Quoc Phong: một tờ cam kết hay bất cứ gì mà DN đưa ra, đóng dấu là phải có nguyên nhân, có lý do, và phải chịu trách nhiệm ghê lắm đó. Con dấu không phải để thích đóng đâu thì đóng, có lý thì đóng, đúng luật thì đóng, không phải ai muốn yêu cầu thì mình cứ đóng dấu vô tội vạ bác ạ. Nếu cơ quan thuế đúng thì mình hợp tác, nếu họ vô lý thì kệ họ chứ, nếu bạn là GĐ thì bạn có ký và đóng dấu dễ dãi như vậy không?

Bạn dựa vô cái gì mà nói cơ quan thuế yêu cầu cam kết là đúng, dựa vô cái gì mà khẳng định DN sẽ không bị phạt. Nói thẳng thì vụ này mình không rành nên không dám tham gia chỉ vẽ, nhưng bạn đã khuyên người ta như vậy thì có gì đưa ra để làm bằng chứng rằng thuế làm đúng và DN sẽ không bị phạt??? Nói phải có sách, mách phải có chứng. Nếu bạn có công văn gì về vụ này thì cho mọi người xin đi, mình cũng muốn biết.

Sửa lần cuối:
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
phong 2v
Tại sao bạn phải nói với thuế là xếp của bạn có mua và công ty bạn ko hạch toán hoá đơn đó vào công ty bạn nhỉ.
đó là việc của bên người bán miễn là bạn ko mua hàng và cũng ko hạch toán các hoá đơn đó vào công ty thì đương nhiên trả lời là ko nen ko phải trình làm gì cho thêm rắc rối. nếu như bạn thì có mà giải trình suôt ngày vói thuế à
Sự thật như thế thì nói như thế chứ vì sao lại nói không nhỉ ?Bạn ấy là người thật thà và thể hiện đạo đức của người làm kế toán đấy chứ, đấy mới gọi là tính trung thực của kế toán.
TO: vienthanh
Bạn cứ nói đúng sự thật như thế, vì sếp tôi mua để sử dụng riêng nhưng ông ta lấy tên công ty,đó là khoản chi phí không phải của cty nên không kê khai là chuyện đương nhiên. Sự thật như thế thì cứ cam đoan có gì mà bạn phải sợ nào.Có qui định nào phạt về tội không kê khai chi phí không hợp lý đâu.
Thân!

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
ví dụ trường hợp này:

Hệ thống siêu thị Metro chỉ cấp thẻ cho người có ĐKKD và MST, người không có thẻ không được mua hàng. Khi mua hàng tại siêu thị Metro lúc tính tiền thì đưa thẻ cho người tính tiền "cà" thẻ. Hóa đơn in ra trong đó người mua hàng là tên DN.

Vậy thì nếu tôi là khách hàng thường xuyên của Metro thì chắc DN tôi suốt ngày phải làm cam kết và giải trình với cơ quan thuế ư.

Nếu tôi là kế toán thì tôi trả lời tôi không biết gì về hóa đơn đó, không nghe gì về hóa đơn đó và không có lý gì phải làm cam kết đó.

Nếu tôi là GĐ thì tôi sẽ chỉ giải thích bằng miệng, nhất quyết không ký cam kết đó, không đóng dấu lên cam kết đó. Cơ quan thuế làm khó thì tôi khiếu nại, tất nhiên khiếu nại thì chả được gì, đôi khi "chưa được vạ thì má đã xưng" nhưng nếu cứ nhịn từ những việc lãng nhách thì sẽ còn bị hành. Chỉ hợp tác nếu cơ quan thuế đúng.

Thông thường thì cơ quan thuế chỉ yêu cầu như vậy khi phát hiện DN A bán hàng cho DN B mặt hàng mà DN B đang kinh doanh. Nếu họ nghi ngờ DN B bỏ ngoài sổ sách món hàng đó nhằm che dấu doanh thu thì mới yêu cầu DN B cam kết để làm cơ sở điều tra. Nếu món hàng đó là hàng tiêu dùng thông thường (ví như vài ống kem đánh răng, vài bao bột giặt) thì không có cơ quan thuế nào lại làm như vậy chỉ tổ mất thời gian. Nhưng ví dụ DN B kinh doanh điện máy mà DN A xuất hóa đơn cho DN B vài cái tivi, vài cái tủ lạnh là DN B không kê khai thì tính chất lại khác à nhen.

Trong số cán bộ thuế cũng có người giỏi cũng có người dở, có người tốt có người xấu, có người giải quyết công việc linh hoạt và có người rất máy móc, có người nhiệt tình ân cần và có người quan liêu. Nếu không thì người ta đặt ra cơ chế giám sát để làm gì. Hên xui à.

phong2v

phong2v

Guest
Nguyen Phuoc Thien nói:
Sự thật như thế thì nói như thế chứ vì sao lại nói không nhỉ ?Bạn ấy là người thật thà và thể hiện đạo đức của người làm kế toán đấy chứ, đấy mới gọi là tính trung thực của kế toán.
TO: vienthanh
Bạn cứ nói đúng sự thật như thế, vì sếp tôi mua để sử dụng riêng nhưng ông ta lấy tên công ty,đó là khoản chi phí không phải của cty nên không kê khai là chuyện đương nhiên. Sự thật như thế thì cứ cam đoan có gì mà bạn phải sợ nào.Có qui định nào phạt về tội không kê khai chi phí không hợp lý đâu.
Thân!
Tôi noi cho bạn hay nhé noi kế toán trung thực đó là trên lý thuyết thôi bạn ạ. còn trên công việc thực tế thì kế toán là ko trung thực nhất. thế tôi thử hỏi bạn bạn có giám khẳng định là trong công việc kế toán bạn hoàn toàn trung thực ko.
Mà cái việc này thì như thế chẳng phải gọi là trung thực bởi vì thực tế CQ bạn đó cũng ko mua, cũng ko hạch toán hoá đơn đó thì đơn giản cũng nói là ko đưa vào thanh toán hạch toán và kê khai thế là xong.
như bạn nói thì chẳng hạn tôi nhiều khi đi mua hàng cho cá nhân và gia đình tôi nhưng tôi lại biết tên công ty bạn và MST của Cty bạn tôi tôi muốn chơi xỏ cty bạn nên cứ lấy HĐ cho Cty bạn (vì chẳng mất gì cả.) mà bạn lại phải giải trinh với thuế (theo ý của bạn) như thế thử hỏi bạn nhận dc giải trình với thuế bao nhiêu lần???????????????

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA