Xuất hóa đơn trước, nhập hóa đơn sau!

• Thread starter hoasuatinhyeu
  • Ngày gửi
H

hoasuatinhyeu

Guest
12/10/06
31
0
6
TP BắcNinh
chào cả nhà, cho em hỏi giờ em viết viết phiếu nhập kho trước rồi xuất hóa đơn GTGT trong tháng 11 rồi tháng 12 em lấy Hd đầu vào lượng đó có dược không? các anh chị trả lời ngay cho em với nhé. cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tieumuoi202

Guest
14/11/06
19
0
0
TP.HCM
Mình cũng gặp trường hợp giống như bạn rồi : mua hàng nhập kho rồi nhưng vì nhiều lý do không lấy ngay được hóa đơn vào đúng ngày mua hàng. Nếu ngày mua hàng và ngày xuất hóa đơn trong cùng 1 tháng thì mình cho nhập kho vào ngày có hóa đơn cho đơn giản.
Còn nếu khác tháng thì mình xử lý như trường hợp mua hàng còn thiếu tiền người bán:
+ Khi nhập kho : N156.../C331
+ Khi nhận hóa đơn : N331/C111...
Đây chỉ là cách "chữa cháy" mình áp dụng, không biết có đúng ko nữa?
Mong mọi người cùng góp ý cho TH này nhé!

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Các bạn tham khảo các topic sau:
http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=11617
http://www.webketoan.com/forum/archive/index.php/t-10717.html
http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?p=120181
Các bạn, trước khi đặt tình huống của công ty bạn, bạn nên dành thời gian đọc lại các bài viết cũ xem có giống với ý mình đang hỏi không. Tránh tình trạng hỏi lặp đi lặp lại nhiều lần đến lúc người tham gia diển đàn không muốn trả lời.
Google hiện này rất tiện lợi cho bạn kiếm các bài tương tự như vậy
Ví dụ như bài của bạn đang hỏi, Mina vào Google và search như sau hàng về trước hóa đơn về sau" webketoan
Chúc bạn thành công
Thân

T

tuanmay9

Guest
20/11/06
20
0
0
58
Nam dinh
Theo tôi theo nguyên nhân chủ quan là không được. Nếu trong trường hợp bất khả kháng, theo hợp đồng mua bán... thì hạch toán hàng về tháng này, tháng sau hóa đơn mới có :
Khi hàng về hạch toán :
Nợ 156 có 331 ( giá trị chưa có thuế VAT )
Khi có hóa đơn :
Nợ 133 có 331 ( phần thuế VAT)
Nợ/có 156 - Có/nợ 331 ( phần chênh lệch giữa ghi sổ và hóa đơn nếu có)

P

PHAP VAN LUU

Sơ cấp
14/5/07
41
0
6
NINH THUAN
Theo tôi theo nguyên nhân chủ quan là không được. Nếu trong trường hợp bất khả kháng, theo hợp đồng mua bán... thì hạch toán hàng về tháng này, tháng sau hóa đơn mới có :
Khi hàng về hạch toán :
Nợ 156 có 331 ( giá trị chưa có thuế VAT )
Khi có hóa đơn :
Nợ 133 có 331 ( phần thuế VAT)
Nợ/có 156 - Có/nợ 331 ( phần chênh lệch giữa ghi sổ và hóa đơn nếu có)

Anh chị ơi cho em hỏi, em đã gặp HD có trường hợp này, nếu xuất HD trước rồi lấy HD sau...nếu lỡ HD sau đó mà giá trị cúa nó lớn hơn giá xuất HD bán ra thì sao?
Cty em có trường hợp như vầy: Mua hàng trôi nổi trên thị trường có giá mua vào là: 400.000, Xuất HD bán cho KH là 600.000., nhưng khi kiếm DH đầu vào thí Giá trị nó lớn hơn giá trị Xuat HD bán ra..khổ nổi nó PS cùng 1 ngày..chết..help me

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Anh chị ơi cho em hỏi, em đã gặp HD có trường hợp này, nếu xuất HD trước rồi lấy HD sau...nếu lỡ HD sau đó mà giá trị cúa nó lớn hơn giá xuất HD bán ra thì sao?
Cty em có trường hợp như vầy: Mua hàng trôi nổi trên thị trường có giá mua vào là: 400.000, Xuất HD bán cho KH là 600.000., nhưng khi kiếm DH đầu vào thí Giá trị nó lớn hơn giá trị Xuat HD bán ra..khổ nổi nó PS cùng 1 ngày..chết..help me

DN của bạn đi mua hóa đơn à, chỗ nào bán thế.

N

Nguyễn Hồng Quang

Cao cấp

Nếu trường hợp của bạn có tần suất xảy ra không nhiều thì cũng không khó để cứu chữa bạn kiến nghị lên giám đốc làm một biên bản đánh giá giá trị của lô hàng x, lấy nghuyên nhân là hàng lỗi mốt, kém chất lượng .v.v.v dẫn đến phải bán hàng dưới giá vốn để giải phóng hàng tồn kho. Nếu bạn để trường hợp này nhiều thì hết thuốc vì thuốc dùng nhiều nó cũng nhờn bạn ạ!

O

oanh_hn

Guest
4/9/07
48
0
0
Cầu Giấy - Hà Nội
chào cả nhà, cho em hỏi giờ em viết viết phiếu nhập kho trước rồi xuất hóa đơn GTGT trong tháng 11 rồi tháng 12 em lấy Hd đầu vào lượng đó có dược không? các anh chị trả lời ngay cho em với nhé. cảm ơn.

Nếu bất đắc dĩ bạn phải làm thế thì bây giờ bạn chỉ cần chứng minh là bạn có nhập hàng vào thời điểm trước khi lấy được HĐ đầu vào là được.Mà cụ thể là bạn phải lấy được phiếu XK hoạc phiếu giao hàng của bên bán là vào ngày bạn nhập kho ý,ghi nhận 331, rồi đến tháng sau lấy hóa đơn,thanhtoán tiền hàng là ok.Vì thực tế nhiều nhà cung cấp chỉ xuất hóa đơn khi khách hàng thanh toán tiền hàng.
Chúc thành công.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA