Chi phí thuê nhà không có hóa đơn

• Thread starter fieldvn
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
F

fieldvn

Guest
12/1/06
67
0
0
42
Hà Nội
Các bác giải mã giùm em mấy băn khoăn này nhé!
1. Cty em có thuê nhà của hộ gia đình làm văn phòng và xếp cũng ở tại đó luôn (vì xếp người nước ngoài ma). Khi trả tiền nhà chỉ có mỗi giấy biên nhận của chủ nhà thôi, em nghe nói như thế thì không được bên thuế chấp nhận chi phí hợp lý, mà chủ nhà phải đăng ký mã số thuế và xuất hóa đơn cho mình. Các bác chỉ giúp em giờ phải làm thế nào cho hợp lý đây, vì từ trước đến giờ cũng không có hóa đơn mà tiền nhà cũng kô phải ít đâu!
2. Trên tờ cước thu phục vụ hành khách của sân bay nội bài, vẫn có mã số thuế và số hóa đơn nhưng sao chẳng thấy ghi thuế gì cả mà chỉ có giá thu thôi. Vậy trường hợp này phải kê vào bảng kê hóa đơn kô có thuế hay sao ạ?
Cám ơn các bác nhé!!!Football

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
fieldvn nói:
1. Cty em có thuê nhà của hộ gia đình làm văn phòng và xếp cũng ở tại đó luôn (vì xếp người nước ngoài ma). Khi trả tiền nhà chỉ có mỗi giấy biên nhận của chủ nhà thôi, em nghe nói như thế thì không được bên thuế chấp nhận chi phí hợp lý, mà chủ nhà phải đăng ký mã số thuế và xuất hóa đơn cho mình. Các bác chỉ giúp em giờ phải làm thế nào cho hợp lý đây, vì từ trước đến giờ cũng không có hóa đơn mà tiền nhà cũng kô phải ít đâu
bạn và bên cho thuê nhà nên làm hợp đồng. và bên cho thuê nhà xin giấy phếp kinh doanh thì lúc đó thuế sẽ cấp hoá đơn của bên cho thuê và ghi bên thuê là bên CQ bạn như thế thì mới hợp lý và dc chấp nhận. nói chung là thủ tục rất lằng nhằng
fieldvn nói:
. Trên tờ cước thu phục vụ hành khách của sân bay nội bài, vẫn có mã số thuế và số hóa đơn nhưng sao chẳng thấy ghi thuế gì cả mà chỉ có giá thu thôi. Vậy trường hợp này phải kê vào bảng kê hóa đơn kô có thuế hay sao ạ?

Sửa lần cuối:
F

fieldvn

Guest
12/1/06
67
0
0
42
Hà Nội
Thế chắc là chỉ hết hợp đồng cũ rồi mới làm lại được theo cách của anh phải kô? Vì bọn em vẫn có hợp đồng cũ mà. Em chỉ sợ hộ cho thuê kô làm vì thủ tục lằng nhằng. Bây giờ em muốn hợp lý những chi phí từ trước đến giờ thì có được kô?

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
phong2v nói:
bạn và bên cho thuê nhà nên làm hợp đồng. và bên cho thuê nhà xin giấy phếp kinh doanh thì lúc đó thuế sẽ cấp hoá đơn của bên cho thuê và ghi bên thuê là bên CQ bạn như thế thì mới hợp lý và dc chấp nhận. nói chung là thủ tục rất lằng nhằng
Có gì mà phải gọi là thủ tục lằng nhằng nhỉ? Bạn và chủ nhà cầm hợp đồng thuê nhà lên cơ quan thuế xin cấp hóa đơn lẽ và nộp thuế là xong, không cần phải có giấy phép.Vụ này nói ở các topit khác nhiều rồi .
Thân!

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
fieldvn nói:
2. Trên tờ cước thu phục vụ hành khách của sân bay nội bài, vẫn có mã số thuế và số hóa đơn nhưng sao chẳng thấy ghi thuế gì cả mà chỉ có giá thu thôi. Vậy trường hợp này phải kê vào bảng kê hóa đơn kô có thuế hay sao ạ?

Còn vụ này thì mình vẫn kê vào bảng kê mẫu 03/GTGT như thường, thuế suất là 5%. :eek:know:

T

thanhtuyet76

Guest
1/11/06
24
0
0
Hanoi
Ocean 13 nói:
Còn vụ này thì mình vẫn kê vào bảng kê mẫu 03/GTGT như thường, thuế suất là 5%. :eek:know:
Sao lại là 5%? bạn xem lại trên đó có thuế suất ko, nếu ko có thì làm sao kê vào bảng mẫu 03/GTGT được

F

fieldvn

Guest
12/1/06
67
0
0
42
Hà Nội
trên đó làm gì có thuế suất hả Bác, chỉ có giá thu thôi.

phong2v

phong2v

Guest
Nguyen Phuoc Thien nói:
Có gì mà phải gọi là thủ tục lằng nhằng nhỉ? Bạn và chủ nhà cầm hợp đồng thuê nhà lên cơ quan thuế xin cấp hóa đơn lẽ và nộp thuế là xong, không cần phải có giấy phép.Vụ này nói ở các topit khác nhiều rồi .
Thân!
sao bạn lại nói là không lằng nhằng vì thực tế CQ tôi cũng đã làm thuê nhà cho người nước ngoài rồi mà.
thứ nhất bên thuê nhà phải có sổ đỏ mà cả hai vợ chồng đều phải đứng tên.
thứ hai bên cho thuê phải công chứng sổ đỏ đó để làm hồ sơ gửi thuế để xin giấy phép kinh doanh.
thứ ba sau đó bạn phải lên thuế để xin đc giấy phép kinh doanh.
thứ tư bên cho thuê phải làm thủ tục tạm chú cho người ở (vì xếp của bạn đó ở luôn văn phòng)
Sau đó bên cho thuê phải nộp tiền thuế mới lấy dc hoá đơn để gửi cho bên thuê.
thư hỏi bạn như thế thủ tục có khỏi lằng nhằng ko.
(ghi chú nếu mà chủ bên cho thuê ko có sổ đỏ thì ko đủ điều kiện để kinh doanh cho thuê đâu.)
ý bạn như thế thi có còn đơn giản ko

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi phong v2
thứ nhất bên thuê nhà phải có sổ đỏ mà cả hai vợ chồng đều phải đứng tên.
Ai qui định cái này?hi..hi..
thứ hai bên cho thuê phải công chứng sổ đỏ đó để làm hồ sơ gửi thuế để xin giấy phép kinh doanh.
thứ ba sau đó bạn phải lên thuế để xin đc giấy phép kinh doanh.
Cơ quan thuế mà cũng cấp giấy phép kinh doanh à, mình chưa thấy.
Sau đó bên cho thuê phải nộp tiền thuế mới lấy dc hoá đơn để gửi cho bên thuê
Câu này thì đúng rồi.
(ghi chú nếu mà chủ bên cho thuê ko có sổ đỏ thì ko đủ điều kiện để kinh doanh cho thuê đâu.)
Câu này cũng chỉ nghe lần đầu tiên.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
fieldvn nói:
1. Cty em có thuê nhà của hộ gia đình làm văn phòng và xếp cũng ở tại đó luôn (vì xếp người nước ngoài ma). Khi trả tiền nhà chỉ có mỗi giấy biên nhận của chủ nhà thôi, em nghe nói như thế thì không được bên thuế chấp nhận chi phí hợp lý, mà chủ nhà phải đăng ký mã số thuế và xuất hóa đơn cho mình. Các bác chỉ giúp em giờ phải làm thế nào cho hợp lý đây, vì từ trước đến giờ cũng không có hóa đơn mà tiền nhà cũng kô phải ít đâu!
Thủ tục xin được cấp hóa đơn lẻ đối với chi phí thuê nhà rất đơn giản, bạn làm theo hướng dẫn của anh Nguyen Phuoc Thien nhé!

fieldvn nói:
Nếu trên phiếu thu không có một dòng nào đả động đến "thuế suất thuế GTGT" hoặc "giá trên đã bao gồm thuế GTGT" thì bạn kê khai vào bảng kê mẫu số 05/GTGT.

O

OcTieuNooB

Guest
7/11/06
6
0
0
Quang Tri
fieldvn nói:
Trường hợp này bạn làm đúng theo HD của NGUYEN PHUOC THIEN
Bạn cũng có thể kê khai vào bảng kê dịch vụ mua vào trong kỳ

F

fieldvn

Guest
12/1/06
67
0
0
42
Hà Nội
Vẫn cái vụ thuê nhà các bác ạ, Em có xem hợp đồng thuê nhà, trong đó nói là giá này bao gồm cả thuế thuê nhà. Nhưng sau đó chủ nhà lại đưa đến cho xếp em một hợp đồng khác với giá tiền thuê nhà thấp hơn để ông ta đi nộp thuế ở phường. Còn hợp đồng đúng của 2 bên thì vẫn là căn cứ để trả tiền hàng tháng. Ông ấy chỉ nộp thuế gì đó ở phường thôi chứ không lên chi cục thuế nộp tiền thuế và xin hóa đơn bán lẻ để xuất cho bọn em. Bây giờ em yêu cầu có hóa đơn thì ông ta bảo là kô có, vậy em phải làm thế nào nhỉ? Ông ta bảo bây giờ mà ông ta lên chi cục nộp thuế thì số tiền đó nhiều quá và hơn nữa là họ phát hiện ra ông ta làm sai thì rắc rối. Em phải làm thế nào nhỉ, vì tiền thuê nhà này một năm cung gần 60 triệu chứ có ít gì đâu?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
fieldvn nói:
Vẫn cái vụ thuê nhà các bác ạ, Em có xem hợp đồng thuê nhà, trong đó nói là giá này bao gồm cả thuế thuê nhà. Nhưng sau đó chủ nhà lại đưa đến cho xếp em một hợp đồng khác với giá tiền thuê nhà thấp hơn để ông ta đi nộp thuế ở phường. Còn hợp đồng đúng của 2 bên thì vẫn là căn cứ để trả tiền hàng tháng. Ông ấy chỉ nộp thuế gì đó ở phường thôi chứ không lên chi cục thuế nộp tiền thuế và xin hóa đơn bán lẻ để xuất cho bọn em.
Bó tay với cái ông này, bạn cứ thử ra phường hỏi trực tiếp xem phường thu thuế gì của ông ta?

fieldvn nói:
Bây giờ em yêu cầu có hóa đơn thì ông ta bảo là kô có, vậy em phải làm thế nào nhỉ? Ông ta bảo bây giờ mà ông ta lên chi cục nộp thuế thì số tiền đó nhiều quá và hơn nữa là họ phát hiện ra ông ta làm sai thì rắc rối. Em phải làm thế nào nhỉ, vì tiền thuê nhà này một năm cung gần 60 triệu chứ có ít gì đâu?
Hợp đồng thuê nhà đã nói rõ là "đã bao gồm tiền thuế thuê nhà", nhiều thì sao ông ý không tính trước đi rồi hãy làm hợp đồng? Ông ta làm sai chứ có phải công ty bạn làm sai đâu mà sợ? Phải thuyết phục thôi, nếu không thì công ty bạn sẽ phải trả hộ tiền thuế thuê nhà để có được hóa đơn chi phí thuê nhà. Nếu phải trả hộ thì ghi tăng tiền thuê nhà lên cho đúng với tiền thuế phải nộp.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA