Sửa chữa TSCĐ

• Thread starter bích vân quách
  • Ngày gửi
B

bích vân quách

Guest
27/11/06
6
0
0
42
tp. hcm
MOng các anh chị giúp em với
Tại cty em có TSCD nguyên giá 800tr, chi phí sửa chữa là 40tr, em có được hạch toán tăng TS không, và cần những chứng từ nào?. Có đăng ký với cơ quan thuế không?. Còn trường hợp cty đưa vào TK 242 được không? Vì em mới làm kế toán nên không rõ. Các anh chị chỉ giúp em nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Huỳnh Liên

Guest
21/8/06
16
0
0
Tây Nam
Khi phát sinh chi phí sửa chửa, cải tạo, nâng cấp TSCĐ ghi :
Nợ 2413
Nợ 133
Có các TK 112, 152, 331 ...
Khi sửa chửa hoàn thành : Nếu thoả mãn các ĐK được ghi tăng nguyên giá tài sản cố định ghi :
Nợ 211
Có 2413
Nếu không thoả mãn các ĐK được ghi tăng nguyên giá TSCĐ thì ghi :
Nợ 641, 642 ... (giá trị nhỏ)
Nợ 242 (giá trị lớn)
Có 2413
* Đủ ĐK để ghi tăng TSCĐ khi : giá trị phải lớn hơn 10 triệu đồng, sử dụng trên 1 năm và bộ phận sửa chửa thêm này làm tăng thời gian sử dụng hữu ích hoặc làm tăng công suất sử dụng của tài sản đó thì mới HT tăng TSCĐ.

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Đối với TSCĐ khi nâng cấp thì mới hạch toán tăng nguyên giá TSCĐ, còn khi sữa chữa thì hạch toán trực tiếp hoặc phân bổ dần vào chí phí sản xuất kinh doanh trong kỳ (ko quá 3 năm) chứ ko được hạch toán tăng nguyên giá TSCĐ. Bạn nên phân biệt rõ hai từ là nâng cấp # sữa chữa ( Bạn tham khảo thêm điều 7 của quyết định 206/2003/QĐ-BTC)
Cách hạch toán thì mời bạn Vào đây
Khi nâng cấp TSCĐ ==> tăng nguyên giá TSCĐ thì mới đăng ký lại với thuế, còn ta chỉ sữa chữa TSCĐ thôi thì ko cần đăng ký.
Thân!

D

dongphuong

Guest
20/11/06
8
0
0
DONG NAI
DONGPHUONG nhất trí với bạn HOANGACC, cần phân biệt rỏ là nâng cấp hay sửa chửa TSCD.Theo mình chẳng cần đăng ký với Thuế, chỉ khi nào thay đổi cách tính khấu hao so với lần đăng ký trước thi doanh nghiệp mới đăng ký lại.

T

tuyetketoan

Guest
28/11/06
34
0
6
37
Hà nội
nguyên giá tscd thay đổi khi đánh giá lại, nâng cấp ... nguyên giá không tăng khi sữa chữa tscd!

B

bích vân quách

Guest
27/11/06
6
0
0
42
tp. hcm
Em xin cảm ơn các anh chị đã chỉ giúp, em đã hiểu rồi. hihi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA