Lệ phí hải quan

• Thread starter nguoiquangnam
  • Ngày gửi
nguoiquangnam

nguoiquangnam

Trung cấp
3/11/06
134
0
0
39
HCM
Lệ phí hải quan kê khai vào đâu nhỉ? :wall: :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hiển-nđ8

Trung cấp
bạn phải đưa ra câu hỏi rõ cho từng trường hợp thì mọi ngừoi mới trả lời được chứ
Nếu mua NVL ,TSCD thì bạn hoạch toán vào cho giá vốn NVL, NG TS do
Nếu CP đó là cho việc bạn bán hàng thì bạn hoạch toán vào cho CPBH
Nợ tk641/Có Tk 111,112

nguoiquangnam

nguoiquangnam

Trung cấp
3/11/06
134
0
0
39
HCM
:wall:
mrnguyendhien nói:
bạn phải đưa ra câu hỏi rõ cho từng trường hợp thì mọi ngừoi mới trả lời được chứ
Nếu mua NVL ,TSCD thì bạn hoạch toán vào cho giá vốn NVL, NG TS do
Nếu CP đó là cho việc bạn bán hàng thì bạn hoạch toán vào cho CPBH
Nợ tk641/Có Tk 111,112
Trường hợp của mình là đối với hàng tạm nhập tái xuất, đã nộp thuế GTGT và lệ phí hải quan, hàng này phục vụ viêc nghiên cứu cho và làm mẫu hướng dẫn cho khách hàng

Sửa lần cuối:
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
nguoiquangnam nói:
:wall:
Truong hop cua minh la hang tam nhap tai xuat phuc vu cho khach hang nghien cuu, van nop thue va co nop le phi hai wan, nen minh cung chua biet hach toan khoan nay vao dau
Trước hết ban sữa lại bài có dấu dùm nhé!

Vậy đây là chi phí khi nhập hàng nên bạn sẽ xem đây là chi phí mua hàng và được tính vào giá trị của hàng nhập. N 156/ C 111,112,331

T

Tuyet Mai 78

Guest
23/11/06
23
0
0
Hai Phong
Nếu mục đích là phục vụ cho khách hàng nghiên cứu thì bạn nên nhập theo hình thức PMD (phi mậu dịch) và cho vào 642.
Còn nếu bạn đã nhập theo hình thức tạm nhập tái xuất thì tiền thuế bạn sẽ được hoàn lại sau khi bạn xuất hàng đó đi. Bạn hạch toán như bình thường (như mina nói)

nguoiquangnam

nguoiquangnam

Trung cấp
3/11/06
134
0
0
39
HCM
Tuyet Mai 78 nói:
Nếu mục đích là phục vụ cho khách hàng nghiên cứu thì bạn nên nhập theo hình thức PMD (phi mậu dịch) và cho vào 642.
Còn nếu bạn đã nhập theo hình thức tạm nhập tái xuất thì tiền thuế bạn sẽ được hoàn lại sau khi bạn xuất hàng đó đi. Bạn hạch toán như bình thường (như mina nói)
Công ty mình nhập theo phi mậu dịch nhưng giá trị tiền kê khai trên tờ khai bên mình không thanh toán, coi như là chỉ mượn hàng về nghiên cứu thôi, nên mình nghĩ chỉ có thể hách toán vào 642 thôi chứ không thể hạch toán vào 156 đươc, mọi người góp ý cho mình nhé.
Thankx:imwithstu

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,700
1,382
113
50
TP.HCM
nguoiquangnam nói:
Lệ phí hải quan kê khai vào đâu nhỉ? :wall: :wall:
Các bạn lưu ý câu hỏi nhé!
Lệ phí hải quan chứ không phải là thuế.
Lệ phí hải quan - cho dù bạn nhập về làm gì, với bất cứ hình thức nào thì vẫn phát sinh khoản lệ phí này, và chắc chắn đây không phải là 01 khoản được hoàn lại.
Theo như bạn nói
nguoiquangnam nói:
Truong hop cua minh la hang tam nhap tai xuat phuc vu cho khach hang nghien cuu, van nop thue va co nop le phi hai wan, nen minh cung chua biet hach toan khoan nay vao dau
=> bạn nên hạch toán khoản đó vào TK642.

nguoiquangnam

nguoiquangnam

Trung cấp
3/11/06
134
0
0
39
HCM
Viet Huong nói:
Các bạn lưu ý câu hỏi nhé!
Lệ phí hải quan chứ không phải là thuế.
Lệ phí hải quan - cho dù bạn nhập về làm gì, với bất cứ hình thức nào thì vẫn phát sinh khoản lệ phí này, và chắc chắn đây không phải là 01 khoản được hoàn lại.
Theo như bạn nói

=> bạn nên hạch toán khoản đó vào TK642.
ĐÚNG là các khoản lệ phí hải quan thì không được hoàn lại, vậy thì nên đưa vào chi phí là hợp lý nhất nhỉ?

vanvu

vanvu

Trung cấp
16/10/04
116
0
0
Đồng Nai
nguoiquangnam nói:
ĐÚNG là các khoản lệ phí hải quan thì không được hoàn lại, vậy thì nên đưa vào chi phí là hợp lý nhất nhỉ?
Chị Việt Hương nói đúng rồi đó. Bác cứ dưa vào Chi phí 642 là hợp lý rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA