Tìm tài liệu về phương pháp ABC

• Thread starter vuatien
  • Ngày gửi
V

vuatien

Guest
2/12/06
5
0
0
ĐÀ NẴNG
Em mới bước chân vô diễn đàn thấy các bác bàn về ABC lâu lắm rồi, thế mới biết là mình lạc hậu quá.
Em đang làm đề tài về nó bác nào có tài liệu chỉ giùm em với chứ tài liệu thấy ít quá. Trăm sự nhờ các bác . Thank you much much

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Có 2 website thu6 thấy cung cấp thông tin về ABC rất hiệu quả (thu6 cũng đang tăm tia đề tài này lâu lém rồi) là
www.kiemtoan.com.vn
www.tapchiketoan.info
Bạn vào xem thử nhé, còn tiếng Anh, thu6 nghĩ search trên mạng cũng ko có gì là khó!

V

vuatien

Guest
2/12/06
5
0
0
ĐÀ NẴNG
tớ đã cày nát hai trang web do rồi thu6 ạ? Hic hic chưa ăn thua gì cả. Thu6 có cái gì mới hơn chỉ cho tớ với. Tiếng anh tớ hơi bị tệ... hu hu

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
Gởi các bạn một bản dịch tiếng việt để xem cho có chút thông tin (Của trường ĐHKT TP HCM)
Hi hì, thử nhưng không gởi kèm file được, để nhắn tin cho admin cái đã

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
vuatien nói:
tớ đã cày nát hai trang web do rồi thu6 ạ? Hic hic chưa ăn thua gì cả. Thu6 có cái gì mới hơn chỉ cho tớ với. Tiếng anh tớ hơi bị tệ... hu hu
Tài liệu về ABC thì mình cũng có đấy nhưng mà...cũng toàn tiếng anh không hà.Hỏng biết bạn có cần không nhỉ? Mà sao mình chẳng gởi file được lên đây!

ketoangiachat nói:
Gởi các bạn một bản dịch tiếng việt để xem cho có chút thông tin (Của trường ĐHKT TP HCM)
Anh biến đâu mất đến nay mới thấy xuất hiện vậy? Anh cho em xin địa chỉ mail được không ạ! Em có việc gấp cần hỏi anh ty!

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Nhat Dieu nói:
Tài liệu về ABC thì mình cũng có đấy nhưng mà...cũng toàn tiếng anh không hà.Hỏng biết bạn có cần không nhỉ? Mà sao mình chẳng gởi file được lên đây!
Chị có thể gửi cho em,hehe, cái gì chứ dịch tiếng anh là em thích lắm:)
E-mail:keptoc2@yahoo.com:thanx:
Trong chương trình học tiếng anh chuyên ngành trên trường, thu6 cũng có học về ABC, nhưng ko nhiều, nếu ko nói là giới thiệu cho có...Để thu6 tìm hiểu xem còn gì hay hay hơn không,thu6 sẽ cập nhật ngay.

V

vuatien

Guest
2/12/06
5
0
0
ĐÀ NẴNG
ketoangiachat nói:
Hi hì, thử nhưng không gởi kèm file được, để nhắn tin cho admin cái đã
bac gửi vào email cho em được không bác. em cảm ơn bác nhiều lắm. Nếu được bác cho em cái mail của bác luôn được ko ạ ? ko biết bác có vui lòng giúp em được ko chứ em sắp chết với cái đề tài của em rồi.:help: :help:
ý quên mất mail của em là : vuatien404@yahoo.com
ơ nếu bác nào có cái gì hay hay nữa thì cứ gửi cho em luôn thì càng tốt. em cảm ơn các bác lắm lắm

Sửa lần cuối:
V

vuatien

Guest
2/12/06
5
0
0
ĐÀ NẴNG
ơ mà cho em hỏi đến nay thì ở việt nam ABC đã được áp dụng nhiều chưa thế ạ? Chả biết các bác có cười ko chứ em làm đề tài về nó thật nhưng mà chẳng biết trong thực tế nó ntn cả... Hic em chỉ lý thuyết suông với nó thôi. Bác nào chiến đấu thực tế với nó rồi có gì hay dở chỉ em với để em bổ sung. thank you much much

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
vuatien nói:
ơ mà cho em hỏi đến nay thì ở việt nam ABC đã được áp dụng nhiều chưa thế ạ?
Theo mình biết thì hiện nay phương pháp ABC ở VN chưa có áp dụng nhiều, hình như chỉ 1 vài công ty hà. Như bên mình mặc dù cũng tính theo phương pháp ABC nhưng thực tế cũng rất khó mà tính 1 cách chính xác để phân bổ, tính chi phí của từng cost center cho mỗi loại SP. Chi phí của từng phòng ban chia cho từng mặt hàng cũng chỉ là xác định 1 tỷ lệ phần trăm cho từng chủng loại thôi hà.

V

vuatien

Guest
2/12/06
5
0
0
ĐÀ NẴNG
Nhat Dieu nói:
Theo mình biết thì hiện nay phương pháp ABC ở VN chưa có áp dụng nhiều, hình như chỉ 1 vài công ty hà. Như bên mình mặc dù cũng tính theo phương pháp ABC nhưng thực tế cũng rất khó mà tính 1 cách chính xác để phân bổ, tính chi phí của từng cost center cho mỗi loại SP. Chi phí của từng phòng ban chia cho từng mặt hàng cũng chỉ là xác định 1 tỷ lệ phần trăm cho từng chủng loại thôi hà.
Chi phí của từng phòng ban chia cho từng mặt hàng cũng chỉ là xác định 1 tỷ lệ phần trăm cho từng chủng loại se duoc xac dinh nhu the nao vay a ?

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
vuatien nói:
Chi phí của từng phòng ban chia cho từng mặt hàng cũng chỉ là xác định 1 tỷ lệ phần trăm cho từng chủng loại se duoc xac dinh nhu the nao vay a ?
Mình chỉ nêu cách xác định thực tế hiện nay cty mình đang làm thôi nhé!Chắc chắn rằng sẽ có sự khác nhau giũa các DN nên chỉ đưa ra đây để tham khảo thô nha!

1.Thứ nhất là bên cty mình sẽ căn cứ vào số liệu của bên Tập Đoàn để làm cơ sở xác định chi phí của từng phòng ban trên 1 đơn vị sản phẩm khi tính FSP ( = BOM+BOA). Vì bên Tập đoàn thường đã có số liệu thực tế qua nhiều năm làm rồi. Bên VN thì cty cũng chỉ mới thôi mà nên phải dựa vào bên ấy thôi hà.
2. Trên cơ sở số liệu này, đồng thời chi phí thực tế của bên công ty để xác định tỷ lệ phân bổ từng phòng cho từng chủng loại sao cho phù hợp với mức độ đóng góp của từng chủng loại mặt hàng cho Cty như tỷ lệ đóng góp doanh thu của từng chủng loại so với tổng doanh thu. Và tỷ lệ này thì cũng có thể thay đổi qua số liệu thực tế của 1 năm. Chẳng hạn như trong năm 2006 thì tỷ lệ phân bổ chi phí từng phòng ban của bên mình cho 2 chủng loại mặt hàng là 70%,30%. Nhưng kế hoạch cho năm sau lại là 50,50.

Vì khi lập kế hoạch FSP cho năm 2007 bên mình đã phải giả định cho từng trường hợp để xác định doanh thu theo kế hoạch cho từng mặt hàng mà. Nếu tỷ lệ phân bổ theo lúc đầu có thể chưa họpư lý lắm, Vì như vậy sẽ làm cho chủng loại mặt hàng A có giá quá cao, trong khi đó chủng loại B thì lại thấp và xác định lãi lỗ cho từng mặt hàng sẽ không hợp lý lắm!

C

caothithao87

Guest
22/9/09
1
0
0
36
da nang
bà con cô bác ơi, em đang cần tài liệu về phương pháp ABC mà ít tài liệu quá, ai có bất kì tài liệu gì thì giúp em với. Email của em là caothithao87@gmail.com

E

ecoduy

Guest
3/12/09
1
0
0
40
HCM

Anh biến đâu mất đến nay mới thấy xuất hiện vậy? Anh cho em xin địa chỉ mail được không ạ! Em có việc gấp cần hỏi anh ty!

Mình cũng đang nghiên cứu tài liệu này mà tìm tài liệu không có. Bạn share cho mình tham khảo với, tiếng Việt anh Anh không quan trọng.
email: ecoduy@gmail.com YM ecoduy

Cảm ơn các bạn

Sửa lần cuối:
P

phong1985

Guest
7/10/10
1
0
0
tp.hcm
mình là phong mình mới gia nhập diễn đàn mình cũng cần tài liệu này gấp để lam BC ai co gởi mail "daibang7b@gmail.com" ,cam ơn trước

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA