Chữ ký trên hóa đơn không được ký bằng mực đen?

• Thread starter ketoanlagi
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
K

ketoanlagi

Guest
16/11/06
23
0
0
TP.HCM
Hôm nay cty mình xuất hđ cho bên mua, sếp ký tất cả trên 3 liên đều bằng bút bị mực màu đen. Họ trả lại hđơn và nói rằng trong luật kế toán ko cho ký màu đen. Minh thấy trong luật kế toán ghi như sau : Tại khoản 1 Điều 20 Luật Kế toán quy định: “Chứng từ kế toán phải có đủ chữ ký. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải được ký bằng bút mực. Không được ký chứng từ kế toán bằng bút đỏ hoặc đóng dấu chữ ký khắc sẵn. Chữ ký trên chứng từ kế toán của một người phải thống nhất”.
Không biết bạn nào có văn bản nào nói ko cho phép mực đen hay không vậy?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chỉ có quy định: Chữ ký trên chứng từ kế toán phải được ký bằng bút bi hoặc bằng bút mực, không được ký bằng mực đỏ, bằng bút chì.

Như vậy, chỉ có quy định đối với mực đỏ mà thôi. Hay người ta nhìn màu đen tưởng là ký bằng bút chì nhỉ?

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Tình hình này bên mua của bạn nếu nhận hóa đơn có chữ ký bằng bút mực xanh có lẽ sẽ không trả lại.Hì. Gặp những người mua như vậy giải thích mất nhiều Kalo đấy.

K

ketoanlagi

Guest
16/11/06
23
0
0
TP.HCM
Cty này kế toán cũng ko biết, giám đốc, kế toán trưởng cũng chỉ nghe theo 1 người là tư vấn. Người tư vấn nói theo luật kế toán mà mình tim trong luật kế toán chẳng có. Hỏi trên Phòng tuyên truyền hỗ trợ cục thuế TP.HCM thì họ trả lời ko có điều nào quy định trong hóa đơn ko được ký viết màu đen cả.
Bên đó vẫn chưa nhận bảo chờ xin công văn của thuế nữa. Chán........

K

kimyen83

Guest
21/9/06
24
0
0
bien hoa
Mình nghĩ là kế toán bên đó đang làm khó bạn hoặc cũng là do chính họ chưa hiểu về chữ ký trên hóa đơn, nên mới bắt bẻ bạn như vậy.

N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
21
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
Bạn cho hỏi thêm chút
người nhận hóa đơn bên KH có phải là kế toán?
Nếu không phải là KT thì bạn xin gặp kế toán nhé. Trong nghề với nhau nói dễ hơn
PS: Ở chỗ mình đã từng gặp trường hợp không thông với CB pháp chế của KH, nhưng khi trao đổi với KTT của họ là OK ngay

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Vậy bạn hỏi họ chứng minh cho bạn luật đó ở đâu ? tại khoản nào, điều nào ?
Nhưng như vậy thì như bạn lequanghuy nói thì bạn sẽ mất nhiều kalo, có lẽ phải xuất lại hóa đơn cho họ (nếu sếp bạn đồng ý) ...và chứng mình cho họ cái điều mà mà bạn đã đọc trong luật kế toán.....để lần sau họ biết mà chừa...hìhì

vanvu

vanvu

Trung cấp
16/10/04
116
0
0
Đồng Nai
Nên đem cho họ coi luật kế toán luôn thì tốt hơn..hi.hhi

R

RedRuby

Guest
27/12/05
15
0
0
14 Hang Chieu, Hanoi
ketoanlagi nói:
Hôm nay cty mình xuất hđ cho bên mua, sếp ký tất cả trên 3 liên đều bằng bút bị mực màu đen. Họ trả lại hđơn và nói rằng trong luật kế toán ko cho ký màu đen. Minh thấy trong luật kế toán ghi như sau : Tại khoản 1 Điều 20 Luật Kế toán quy định: “Chứng từ kế toán phải có đủ chữ ký. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải được ký bằng bút mực. Không được ký chứng từ kế toán bằng bút đỏ hoặc đóng dấu chữ ký khắc sẵn. Chữ ký trên chứng từ kế toán của một người phải thống nhất”.
Theo mình thấy thì cứ đúng luật mà làm, dùng luật để giải thích thôi. Bạn cứ trả lời là bên bạn ko thể xuất lại hóa đơn khác được vì muốn xuất lại thì phải hủy hóa đơn đã viết và phải lập biên bản hủy hóa đơn, lý do hủy hóa đơn là do chứ ký trên hóa đơn là mực đen thì trong luật ko quy định điều này như vậy cơ quan thuế sẽ không chấp nhận việc hủy bỏ này. Mình làm đúng luật thì mình cứ làm rắn lên và tìm văn bản giấy tờ chứng minh cho họ chứ. Tôi thấy có khả năng bên nay gây khó dễ cho bên bạn nếu trường hợp họ chưa thanh toán tiền hàng thôi. Còn nếu đã thanh toán tiền rồi thì mình nắm đằng chuôi rồi còn gì.

A

aiiuii

Guest
22/3/06
64
0
0
47
HCMC
blog.360.yahoo.com
ketoanlagi nói:
Aiiuii chưa nghe chỗ nào không có ký mực đen trên hóa đơn gtgt hết. Nếu có là các chứng từ ngân hàng khi giao dịch họ sợ ký bằng bút đen giống như là bản photcopy thôi. Bạn không sai thì không phải xuất lại hóa đơn mới. Họ cứ chờ công văn cục thuế trả lời. Hóa đơn bạn xuất rồi thì cứ khai báo thuế bình thường, chuyện họ không nhận là lỗi của họ. Thời nay nhều công ty kiểm tóan lắm nên chuyện chuyên viên tư vấn không biết luật vẫn xảy ra mỗi ngày. Mến !

B

bonbon233

Guest
24/4/06
3
0
0
38
nha trang
aiiuii nói:
Aiiuii chưa nghe chỗ nào không có ký mực đen trên hóa đơn gtgt hết. Nếu có là các chứng từ ngân hàng khi giao dịch họ sợ ký bằng bút đen giống như là bản photcopy thôi. Bạn không sai thì không phải xuất lại hóa đơn mới. Họ cứ chờ công văn cục thuế trả lời. Hóa đơn bạn xuất rồi thì cứ khai báo thuế bình thường, chuyện họ không nhận là lỗi của họ. Thời nay nhều công ty kiểm tóan lắm nên chuyện chuyên viên tư vấn không biết luật vẫn xảy ra mỗi ngày. Mến !
Bạn chưa nghe thì mời bạn sang lớp học của bon mà nghe này. cô giáo của Bon luôn nhắc đi nhắc lại là tuyệt đối không được kí HĐ bằng mực đen... và cũng ko đá động gì tới quy định ko được dùng mực đỏ. Thía là thía nào nhỉ?
Đã đọc qua luật rồi, thấy tốt nhất là nên kí bằng mực xanh cho nó chắc. không fạm luật mà cũng ko chạm cô :boldred:

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA