Hạch toán sản phẩm hỏng

• Thread starter nvlinh12t
  • Ngày gửi
N

nvlinh12t

Sơ cấp
30/9/06
12
0
1
Hà Nội
Công ty mình là công ty sản xuất gốm sứ thủ công, các bạn biết hàng thủ công thì sản phẩm hỏng nhiều, mình không biết hạch toán sản phẩm hỏng thế nào, mong các bạn giúp mình với. Cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Á

áo2dây

Guest
Không hiểu bạn hỏi trong công đoạn hay sp hỏng ngoài công đoạn sản xuất. Nếu trong công đoạn sản xuất thì không cần hạch toán gì cả, khi đó cp NVL của bạn sẽ tăng lên. Nếu ngoài công đoạn sx thì bạn cho vào chi phí quản lý (TH 6428)

H

Hieu_Bravo

Cao cấp
7/10/05
291
1
18
24
Bravo
Nếu như mà sản phẩm đó thu hồi về hay còn gọi là phế liệu thu hồi. Bạn có thể đưa vào Nợ 1526/Có 154

N

nvlinh12t

Sơ cấp
30/9/06
12
0
1
Hà Nội
Do sản phẩm của công ty mình là gốm sứ thủ công nên sản phẩm hỏng chủ yếu là trong các công đoạn sản xuất, thường thì sản phẩm hỏng thì công ty không sử dụng lại , vì là sản phẩm chất lượng được công ty bảo hành vĩnh viễn, nên cho dù có một lỗi nhỏ trên sản phẩm cũng đều bị loại . Cảm ơn ý kiến của hai bạn.

D

duytrinh

Guest
13/5/06
17
0
0
HCHC
Kế Toán Excel

Anh chị cho em hỏi:
Em muốn đổi kiểu số sang kiểu chữ
ví dụ: 500 đổi thành
Năm trăm đồng chẵn.
Giúp em với nhé.

tanphuc

tanphuc

Con trai miệt vườn
22/12/06
211
1
18
Tp.HCM_Tp.Mỹ Tho
Bó tay với bạn " duytrinh" luôn, ai mà tìm được công thức đổi số sang chữ và ngược lại chắc là su phụ trong excell

N

nguyenduyphuong

Sơ cấp
7/9/06
19
0
1
36
Đỉnh núi thứ 2
anh chị ơi em sắp phải đi thực tập mà chưa biết chọn đề tài nào em đã đi tìm nhưng vẫn chưa tìm thấy đề tài nào cả .em định chọn đề tài giá thành cach tính giá thanh không biết thé nào nữa mong anh chị giúp em với ! cảm ơn nhiều

N

nguyenduyphuong

Sơ cấp
7/9/06
19
0
1
36
Đỉnh núi thứ 2
thắc mắc cần trả lời

:wall: :wall: anh chị ơi em sắp phải đi thực tập mà chưa biết chọn đề tài nào em đã đi tìm nhưng vẫn chưa tìm thấy đề tài nào cả .em định chọn đề tài giá thành cach tính giá thanh không biết thé nào nữa mong anh chị giúp em với ! cảm ơn nhiều

L

lamphibang

Guest
4/9/06
3
0
1
38
TpHcm Q10
tanphuc nói:
Bó tay với bạn " duytrinh" luôn, ai mà tìm được công thức đổi số sang chữ và ngược lại chắc là su phụ trong excell
chưa chắc đâu bạn ạ! có thể sẽ không làm đc trọn vẹn nhưng ý tưởng thì k thể k có đâu,vd như : 500
ban đầu thiết lập công thức đếm số kí tự của "500",sau đó mới lập một loạt tùy chọn là đọc "trăm" hay "ngàn"......
sau đó lọc ra từng kí tự rồi ghép chữ vào.cuối cùng chữ chẵn"nếu 2 số tận cùng là "00" thì đọc thêm chữ chẵn cho xuất ra màn hình...=>có vẻ hơi dài!nhưng thướng thì những cái dài dài này có lẽ có chương trình tạo sẵn bãng mã rùi...tỉm thử xem

H

HongHa7177

Guest
21/9/06
20
0
0
Hanoi
chỗ mình mới xuất 4 lô hàng, chưa xác định được giá thành nhập kho, giá xuất thì có đơn đặt hàng rồi, biết chắc là mấy lô đầu sẽ lỗ.
Nhưng khi tính giá thành nhập kho, khó quá. Không theo dõi số lượng sp tồn kho ở các khâu, chỉ có số liệu xuất bán thôi, có tính được ko? Mình cần kiến nghị ntn với sếp để sếp thuê thêm người theo dõi kho đây( công ty nhỏ thôi mà, tiết kiệm tối đa nhân công là kim chỉ nam của sếp).
Mà lại còn thế này chứ: hàng nhập kho ví dụ là 20500 SP. Xuất hết luôn nhưng vì SP nhỏ, lại dễ bị lẫn SP không đạt chất lượng nên số lượng khai báo hải quan chỉ là 20000 thôi, lờ đi 500 Sp dư dùng để dự phòng cho số hàng có thể bị hỏng. Thế thì khi kế toán ghi sổ, 500 SP ấy có được phép xuất hiện trên sổ kế toán ko nhỉ?
Còn cái vụ "Các khoản điều chỉnh giảm giá thành" trong công thức tính giá thành là những cái gì thế , ai biết chỉ giúp mình với... nhanh nhanh, gấp gấp nhé... kẻo đến khi xuất lô thứ 10 rồi mà giá thành lô 1 chưa tính ra thì ...nuy to:wall:

N

nguyenduchieu

Guest
26/10/14
3
0
1
45
Không hiểu bạn hỏi trong công đoạn hay sp hỏng ngoài công đoạn sản xuất. Nếu trong công đoạn sản xuất thì không cần hạch toán gì cả, khi đó cp NVL của bạn sẽ tăng lên. Nếu ngoài công đoạn sx thì bạn cho vào chi phí quản lý (TH 6428)
trả lời sai rồi
Hỏng trong định mức : Nợ 632, 811
Có 154
hỏng ngoài định mức Nợ 1381
Có 154
Khi sử lý sp hỏng:
Nợ 152 : phần thu hồi dc phế liệu
Nợ 334: Phần CN phải bồi thường
Nợ 1388: thu khác
Nợ 632 : phần công ty chịu
Có 1381 : sử lý xong sp hỏng

N