Giá trị trên hóa đơn thuê nhà không chính xác so với thực tế

• Thread starter binhtinh
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
B

binhtinh

Guest
5/12/06
24
0
0
47
Đà Nẵng
Các anh chi giúp em với.Công ty em có thuê nhà làm văn phòng, vừa rồi em có nhận đc HĐ bán lẻ về thuê nhà của chi cục thuế gửi cho trong đó cột số tiền là 7.536tr/ 6tháng nhưng thực tế công ty em thuê 1tr/ tháng, trả trước 6 tháng là 6tr. Như vậy em hạch toán theo giá nào đây
Anh chị giúp em với em cảm ơn nhiều. Công ty em mới thành lập, em mới ra trường thôi ah

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
binhtinh nói:
Các anh chi giúp em với.Công ty em có thuê nhà làm văn phòng, vừa rồi em có nhận đc HĐ bán lẻ về thuê nhà của chi cục thuế gửi cho trong đó cột số tiền là 7.536tr/ 6tháng nhưng thực tế công ty em thuê 1tr/ tháng, trả trước 6 tháng là 6tr. Như vậy em hạch toán theo giá nào đây
Anh chị giúp em với em cảm ơn nhiều. Công ty em mới thành lập, em mới ra trường thôi ah
Bạn thuê 6tr/6 tháng, mà sao lại có HĐ 7.536tr/6tháng. Bạn chỉ hạch toán theo giá thực tế trả tiền.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Nguyen Phuoc Thien nói:
Bạn chỉ hạch toán theo giá thực tế trả tiền.
Vậy hỏng lẻ trên hóa đơn ghi là 5.536 tr/6 tháng thì cũng hạch toán theo giá thực tế trả tiền hả anh?

Mình chỉ hạch toán theo giá thực tế đã trả tiền với điều kiện số tiền trên hóa đơn đó không được nhỏ hơn số tiền đã trả thôi chứ! Hehe

N

nghiepkt

Guest
12/11/06
66
0
0
hanoi
các bạn đã tính đến thuế của chủ nhà phải nộp chưa, trên HĐ chắc là không thể hiện nên các bạn thắc mắc, hay hỏi thẳng bên thuế xem. chúc bạn mau tìm đc cau trả lời sớm nhất

N

ntdung1972

Guest
6/12/06
6
0
0
51
Hồ Chí Minh
Theo mình biết , nếu thuê 1tr/tháng mà hóa đơn giá trị hơn 7triệu nghĩ al2 Cĩc Thuết đó xuất luôn phần thuế GTGT và TNDN của người cho thuê luôn rồi . Du sao đi nữa bản cũng chỉ được hách toán 1tr/tháng thôi

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
ntdung1972 nói:
nếu thuê 1tr/tháng mà hóa đơn giá trị hơn 7triệu nghĩ al2 Cĩc Thuết đó xuất luôn phần thuế GTGT và TNDN của người cho thuê luôn rồi .
Nghĩa vụ nộp thuế đối với hoạt động cho thuê nhà không thuộc trách nhiệm của bên đi thuê nên cơ quan thuế sẽ không tính tiền thuế phải nộp vào chi phí thuê nhà. Sẽ có một biên lai thu tiền thuế riêng.

binhtinh nói:
Biết đâu chủ nhà sẽ bắt bạn phải nộp hộ tiền thuế thuê nhà ấy chứ vì giá trị trên hóa đơn đã bị chênh so với thực tế là 1.536.000 đồng, giá trị này có thể chính là thuế thuê nhà phải nộp.

Bạn hãy hỏi lại chủ nhà cho thuê xem sao. Hạch toán kế toán phải dựa theo tình hình thực tế.

B

binhtinh

Guest
5/12/06
24
0
0
47
Đà Nẵng
Em cảm ơn anh chị nhiều! Cho em hỏi thêm em nhận dc giấy nộp tiền vào NSNN do sếp em nộp tiền thuế thuê nhà cho chủ nhà là1.635tr/6thángcùng với HĐ cúa chi cục thuế 7.536tr/ 6tháng. Em hạch toán thế nào ạ

T

Trương Thu Hà

Guest
4/10/06
162
0
0
Gia Định
Về nguyên tắc, chứng từ thể hiện con số bao nhiêu thì hạch toán bấy nhiêu. Các DN vẫn phải lo tìm chi phí vì còn phải bù cho nhiều khoản.Vì thế hoá đơn nhiều hơn thực tế phải trả là không vấn đề vì có lợi cho DN.Còn hạch toán nội bộ (nếu có) thì lấy con số thực tế.
Mình không hiểu sao sếp bạn lại phải nộp thuế cho chủ nhà? Tại sao hoá đơn lại do chi cục thuế xuất?Khoản thuế này vẫn là chi phí thôi bạn ạ.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Nhat Dieu nói:
Vậy hỏng lẻ trên hóa đơn ghi là 5.536 tr/6 tháng thì cũng hạch toán theo giá thực tế trả tiền hả anh?

Mình chỉ hạch toán theo giá thực tế đã trả tiền với điều kiện số tiền trên hóa đơn đó không được nhỏ hơn số tiền đã trả thôi chứ! Hehe
Đừng có suy diễn ý của người khác. Bài anh trả lời chỉ trả lời cho trường hợp bài số 1 và duy nhất câu hỏi ấy.
Với trường hợp hỏng lẻ ...của em thì tất nhiên là không được, điều này không làm kế toán cũng biết.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Nguyen Tu Anh nói:
Nghĩa vụ nộp thuế đối với hoạt động cho thuê nhà không thuộc trách nhiệm của bên đi thuê nên cơ quan thuế sẽ không tính tiền thuế phải nộp vào chi phí thuê nhà. Sẽ có một biên lai thu tiền thuế riêng. Biết đâu chủ nhà sẽ bắt bạn phải nộp hộ tiền thuế thuê nhà ấy chứ vì giá trị trên hóa đơn đã bị chênh so với thực tế là 1.536.000 đồng, giá trị này có thể chính là thuế thuê nhà phải nộp.
Bạn hãy hỏi lại chủ nhà cho thuê xem sao. Hạch toán kế toán phải dựa theo tình hình thực tế.
Đã nói là sẽ có biên lai riêng.Thì không có thể số chênh lệnh ấy là thuế ghi trên hóa đơn được,chỉ có người hỏi mới có thể trả lời câu này được Tú Anh à!
Bởi Trương Thu Hà
Mình không hiểu sao sếp bạn lại phải nộp thuế cho chủ nhà?
có thể trên hợp đồng thỏa thuận tiền thuế của tôi, anh thuê phải nộp.
Tại sao hoá đơn lại do chi cục thuế xuất?
Cái này bạn phải nói là vì sao mình không biết chứ không phải là không hiểu.
Khoản thuế này vẫn là chi phí thôi bạn ạ.
Tất nhiên nó là chi phí khi bạn nộp thuế này, nhưng nó không phải là chi phí được trừ khi tính thu nhập chịu thuế.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Nguyen Phuoc Thien nói:
Đừng có suy diễn ý của người khác. Bài anh trả lời chỉ trả lời cho trường hợp bài số 1 và duy nhất câu hỏi ấy.
Với trường hợp hỏng lẻ ...của em thì tất nhiên là không được, điều này không làm kế toán cũng biết.
Ở đây em không suy diễn gì cả, vì em đã thấy có truờng hợp 1 kế toán cũ của công ty em trước đây họ hạch toán kiễu này rồi nên mới giả định trường hợp hóa đơn thấp hơn số tiền đã trả!

Đúng là câu trả lời của anh chỉ áp dụng cho bài số 1, nhưng nếu trường hợp có người không hiểu, họ không đọc kỹ thì cứ nghĩ rằng lúc đó sẽ hạch toán theo giá thực tế chi trả, họ không quan tâm đến hóa đơn nhận được thấp hay cao hơn!

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi Nhật Diệu
Đúng là câu trả lời của anh chỉ áp dụng cho bài số 1, nhưng nếu trường hợp có người không hiểu, họ không đọc kỹ thì cứ nghĩ rằng lúc đó sẽ hạch toán theo giá thực tế chi trả, họ không quan tâm đến hóa đơn nhận được thấp hay cao hơn!
Em lạ quá nhỉ.Đã nói là trả lời cho người cần hỏi, nếu người khác có hiểu thì cũng căn cứ vào câu hỏi của người ấy( là trường hợp HĐ cao hơn).Người khác muốn hiểu phải căn cứ vào câu hỏi và câu trả lời chứ, sao lại nói là không quan tâm.Nếu không quan tâm thì hiểu sai.Không gọi là suy diễn còn gì?
Đừng bao giờ trả lời những câu mà người ta không hỏi?
Anh ví dụ này nhé!
Em hỏi anh trời Tây nguyên có mưa không anh,anh trả lời là không mưa.Nhưng không mưa chưa chắc là nắng, đúng k nào?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA