Đăng ký hình thức kế toán?

• Thread starter keo-mat-ong
  • Ngày gửi
K

keo-mat-ong

Guest
24/11/06
75
0
0
42
Hà Nội
các bạn cho mình hỏi 1 chút nhé.
Công ty mình mới thành lập, khi làm thủ tuc xin giấy phép ĐKKD, và MST mình ko trực tiếp làm mà thuê công ty Luật làm giúp. Mình thấy mọi người bảo phải đăng ký hình thức kế toán áp dụng với cơ quan thuế là NKC hay CTGS...kế toán tay hay kế toán máy cũng phải đăng ký... có đúng ko vậy? và khi đăng ký là mình đi đăng ký hay bên Luật đã đăng ký khi làm thủ tục ĐKKD cho mình?
Bên mình có phần mềm nhưng phần mềm này ko hoàn thiện nên mình chỉ sử dụng phần mềm để hỗ trợ bán hàng thôi còn mình vẫn muốn làm kế toán tay hoăc Exel có được ko các bạn. giúp mình với nhé.
:dog2:

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

aiiuii

Guest
22/3/06
64
0
0
47
HCMC
blog.360.yahoo.com
Thường thì bên cty luật kiêm luôn việc đăng ký cho cty bạn nếu bên bạn không có người làm việc này. Khi lập hồ sơ pháp nhân với cơ quan thuế bạn phải đăng ký luôn hình thức sổ sách kế toán và hình thức ghi sổ bằng máy tính hay bằng tay, bằng phần mềm nào. Nếu cty bạn chưa mua phần mềm thì bạn cứ dùng những file excel được upload trong thư viện webketoan. Bạn thử dùng xem rồi sẽ thích thôi mà ! :D

K

keo-mat-ong

Guest
24/11/06
75
0
0
42
Hà Nội
Thanks nha !

Cảm ơn bạn nhiều thật là nhiều :thanx:

H

hoathanh815

Trung cấp
12/12/06
123
2
18
Viet Nam
Nếu bạn làm kế toán thì bạn phải cho cty luật biết hình thức kế toán bạn sử dụng để họ đăng ký. Còn nếu họ làm luôn kế toán thì để họ quyết định hình thức kế toán : nk chung, chứng từ ghi sổ, nhật ký sổ cái hay kế toán máy ( hình thức kế toán mới được áp dụng trong năm 2007 )

C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh
keo-mat-ong nói:
các bạn cho mình hỏi 1 chút nhé.
Công ty mình mới thành lập, khi làm thủ tuc xin giấy phép ĐKKD, và MST mình ko trực tiếp làm mà thuê công ty Luật làm giúp. Mình thấy mọi người bảo phải đăng ký hình thức kế toán áp dụng với cơ quan thuế là NKC hay CTGS...kế toán tay hay kế toán máy cũng phải đăng ký... có đúng ko vậy? và khi đăng ký là mình đi đăng ký hay bên Luật đã đăng ký khi làm thủ tục ĐKKD cho mình?
Bên mình có phần mềm nhưng phần mềm này ko hoàn thiện nên mình chỉ sử dụng phần mềm để hỗ trợ bán hàng thôi còn mình vẫn muốn làm kế toán tay hoăc Exel có được ko các bạn. giúp mình với nhé.
:dog2:
Sau khi hoàn tất thủ tục ĐKKD và khi đã có MST thì bạn phải làm hồ sơ pháp lý ban đầu nộp cho cơ quan chủ quản thuế quản lý mình, tôi nghĩ là bạn tự đi làm sẽ hay hơn, làm để cho biết sau này còn làm nữa. Bạn lên thuế vào phòng quản lý DN hỏi cty bạn thuộc đội quản lý DN nào quản và hỏi người quản lý mình họ sẽ hướng dẫn cho bạn. NẾu bạn sử dụng phần mềm thì đăng ký NKC, còn bạn sử dụng excel thì đăng ký CTGS hoặc NKC, cty mới ra thường hình thức CTGS là hình thức dễ làm nhất, bạn đăng ký CTGS làm thử 1 năm xem sao nếu thấy số liệu nhiều thì chuyển qua đăng ký NKC làm cũng được, 1 năm bạn được thay đổi hình thức kế toán 1 lần vào đầu niên độ.

hoangquangbinh

hoangquangbinh

Trung cấp
27/11/06
133
1
18
Quang Binh
Việc chọn hình thức sổ kế toán là quyền của CSKD tuy nhiên phải dược áp dụng nhất quán trong năm tài chính. Điều nay đã được quy định rỏ trong Luật kế toán và các văn bản có liên quan, các luật thuế ko quy định. Theo tôi dc biết thì ko có 1 quy định nao bắt buộc DN phải đăng ký trước với CQ Thuế hình thức sổ KT cả.

daukhithiennga

daukhithiennga

Guest
29/9/09
22
1
0
35
Hà nội
Sau khi hoàn tất thủ tục ĐKKD và khi đã có MST thì bạn phải làm hồ sơ pháp lý ban đầu nộp cho cơ quan chủ quản thuế quản lý mình, tôi nghĩ là bạn tự đi làm sẽ hay hơn, làm để cho biết sau này còn làm nữa. Bạn lên thuế vào phòng quản lý DN hỏi cty bạn thuộc đội quản lý DN nào quản và hỏi người quản lý mình họ sẽ hướng dẫn cho bạn. NẾu bạn sử dụng phần mềm thì đăng ký NKC, còn bạn sử dụng excel thì đăng ký CTGS hoặc NKC, cty mới ra thường hình thức CTGS là hình thức dễ làm nhất, bạn đăng ký CTGS làm thử 1 năm xem sao nếu thấy số liệu nhiều thì chuyển qua đăng ký NKC làm cũng được, 1 năm bạn được thay đổi hình thức kế toán 1 lần vào đầu niên độ.

Chào anh.
công ty em cũng mới thành lập. Em cũng vướng mắc vấn đề " hồ sơ đăng ký htkt ban đầu"...
với công ty chuyên về tư vấn bds (ko mua bán) thì hình thức kế toán bên em nên ntn? hả anh?...nếu anh biết tư vấn giúp em nhé..thanks anh

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA