Mẫu tờ khai thuế TNDN

• Thread starter Lê Phượng
  • Ngày gửi
L

Lê Phượng

Guest
Anh chị ơi Em mới làm KT nên không hiểu về quyết toán cuối năm, Anh chị cho Em hỏi mẫu 02A/TNDN lập lên để tạm nộp thuế thu nhập cho năm kt mới(2007), còn mẫu 04/TNDN là để xác định số thuế TNDN còn phải nộp thêm cho 2006. EM nghĩ như thế có đúng không, rất mong câu trả lời.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Mẫu 02A/TNDN có tên là: TỜ KHAI THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP. Dùng để kê khai và tạm nộp cho năm kế tiếp.
Mẫu 04/TNDN có tên là: TỜ KHAI TỰ QUYẾT TOÁN THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP. Dùng để quyết toán thuế TNDN cho năm hiện tại. Căn cứ vào tờ khai 04/TNDN mà chúng ta biết cần nộp bổ sung thuế TNDN hay là thuế TNDN đã nộp thừa so với tờ khai 02A/TNDN.
Thân!

L

Lê Phượng

Guest
Anh chị cho em hỏi thêm nhé, để lập mẫu 02A/TNDN và 04/TNDN thì phải đợi đến cuối tháng 12 khi kê khai xong thuế GTGT T12 thì mới làm hai mẫu này. Anh, nếu cứ để đến hết năm lập 2 mẫu này thì có kịp không,còn cả báo cáo TC nữa? ba thứ đó khi nào làm thì hợp lý, Anh Chị chỉ dẫn em với Em chưa biết phải làm gì và đang rất lo vì mới ra trường và đi làm 1 tháng đã phải làm quyết toán

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Lê Phượng nói:
Anh chị cho em hỏi thêm nhé, để lập mẫu 02A/TNDN và 04/TNDN thì phải đợi đến cuối tháng 12 khi kê khai xong thuế GTGT T12 thì mới làm hai mẫu này. Anh, nếu cứ để đến hết năm lập 2 mẫu này thì có kịp không,còn cả báo cáo TC nữa? ba thứ đó khi nào làm thì hợp lý, Anh Chị chỉ dẫn em với Em chưa biết phải làm gì và đang rất lo vì mới ra trường và đi làm 1 tháng đã phải làm quyết toán
Đối với cty TNHH, cty CP thì mẫu 02A/TNDN hạn chót nộp là vào ngày 25 tháng 01 của năm kế (Mẫu này chỉ là ước tính Doanh thu, chi phí, lợi nhuận của năm sau. Căn cứ để lập mẫu này là dựa vào quý I,II,III và ước tính quý IV của năm thực hiện để lập cho năm kế hoạch nên ko bắt buộc chính xác). Còn mẫu 04/TNDN thì nộp vào 31/03 của năm sau (cùng với thời hạn nộp báo cáo tài chính). Mẫu này bắt buộc bạn phải lập một cách chính xác, trung thực chi phí, doanh thu, lợi nhuận của năm thực hiện để quyết toán thuế TNDN.
Thân!!!

L

Lê Phượng

Guest
Anh chị có mẫu BCTC, Mẫu 04/TNDN, Quyết toán thuế GTGT thì gửi giúp em vào hòm thư hoabattuph@yahoo.com. Cho em hỏi luôn là phải làm theo mẫu báo cáo tài chính theo quyết định 15 hay vẫn làm theo mẫu BCTC của năm trước. Anh, Chị gửi nhanh cho em với sắp phải làm rồi mà em chưa biết làm gì cả. Cám ơn nhiều.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Lê Phượng nói:
Anh chị có mẫu Quyết toán thuế GTGT
Quyết toán thuế GTGT không còn phải làm nữa.

Lê Phượng nói:
Cho em hỏi luôn là phải làm theo mẫu báo cáo tài chính theo quyết định 15 hay vẫn làm theo mẫu BCTC của năm trước.
Nếu Công ty bạn không theo chế độ kế toán của DN vừa và nhỏ thì Báo cáo tài chính năm 2006 sẽ áp dụng theo Quyết định 15/2006/QĐ-BTC.

1

123tram

Guest
13/11/06
54
0
0
TP. HCM
Anh chị cho em hỏi trường hợp cty em là cty vừa và nhỏ thì cuối năm nay em phải làm BTTC theo QĐ 48 hay QĐ cũ vậy hả anh chị. Anh chị cho em xin mẫu04/TNDN luôn nha, mail của em là bich_tram662@yahoo.com

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
123tram nói:
Anh chị cho em hỏi trường hợp cty em là cty vừa và nhỏ thì cuối năm nay em phải làm BTTC theo QĐ 48 hay QĐ cũ vậy hả anh chị. Anh chị cho em xin mẫu04/TNDN luôn nha, mail của em là bich_tram662@yahoo.com
Vẫn làm theo chế độ kế toán cũ,QĐ 1177 và 144.Biểu mẫu bạn vào thư viện là có.

1

123tram

Guest
13/11/06
54
0
0
TP. HCM
Em cám ơn anh Phuoc Thien nhiều, bây giờ em mới giải được thắc mắc của mình, em cứ nghỉ QĐ ra sau 15 ngày là áp dụng chứ.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đối với DN nhỏ và vừa sẽ áp dụng theo Quyết định 48/2006/QĐ-BTC nhưng Quyết định này sẽ áp dụng cho Báo cáo tài chính năm 2007, năm tài chính 2006 chưa áp dụng.

Với những DN còn lại, không thuộc DN nhỏ và vừa sẽ áp dụng theo Quyết định 15/2006/QĐ-BTC và Quyết định này áp dụng ngay cho Báo cáo tài chính năm 2006.

123tram nói:
Em cám ơn anh Phuoc Thien nhiều, bây giờ em mới giải được thắc mắc của mình, em cứ nghỉ QĐ ra sau 15 ngày là áp dụng chứ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA