Có được sửa lại số tiền khi hóa đơn viết sai hay không?

• Thread starter haopth
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

haopth

Guest
15/11/05
12
0
0
Hà Nội
Nhờ các bạn trong WKT giúp mình với.
Khi kê khai thuế mình có một HD của Công ty DV HK Nội Bài thanh toán phí Taxi (thuế suất là 5%) như sau:
1.Cộng tiền dịch vụ: 144.286d
2.VAT : 5.714d
3. Tổng số tiền thanh toán: 150.000d
Nhìn đã thấy tính sai số tiền rồi, bây giờ khi kê khai mình phải làm như thế nào đây? Có được tự sửa số tiền cho đúng không??? Hôm nay là hết hạn nộp tờ khai rồi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Trinh Mai

Guest
17/9/06
33
0
6
Hà Nội
Theo mình thấy thì số tiền đó đâu có sai, họ đã tính đúng rồi bạn ạ. Nhưng mình cũng chưa biết là bạn nói nó sai như thế nào, tức là theo tổng số tiền bạn phải trả họ hay là tiền viết hóa đơn.

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Trinh Mai nói:
Theo mình thấy thì số tiền đó đâu có sai, họ đã tính đúng rồi bạn ạ.
Sai mà, 5% của 144.280đ thì phải là 7.214đ mới đúng chứ.

M

mrngocdinh

Guest
4/3/05
39
0
0
44
TP Buồn Muôn Thủa
5% x 144.286 = 7.214đ mới đúng Trinh Mai ạ (không phải 5.714đ)
cái này theo mình là bạn nên yêu cầu họ xuất hoá đơn khác, mà có tý tẹo như vậy tốt nhất là ko kê thuế mà giảm trừ vào số phải thanh toán cho ông nào xin thanh toán chỉ thanh toán phần trước thuế thôi(can tội ko chịu xem kỹ hoá đơn cứ nhắm mắt nhắm mũi trả tiền hi hi ... ). Nếu giá trị thuế lớn yêu cầu họ làm biên bản điều chỉnh hoá đơn theo đúng hướng dẫn của cơ quan thuế
(Nguyên tắc: không được sửa trên hoá đơn)

T

Trinh Mai

Guest
17/9/06
33
0
6
Hà Nội
Xin lỗi bạn nhé
Mình chia thử một lần thì nó ra số giống như của cty Taxi kia, nhưng khi chia lại 1 lần nữa thì thấy nó đúng là sai thật (đúng là nhanh nhảu đoảng)
Nhưng bạn đừng sửa chữa gì vào hóa đơn vì không được phép đâu. Bạn đừng kê khai HĐ đó vào tờ khai thuế tháng này vội mà hãy trả lại cho cty đó tờ HĐ đó để là lại tháng sau bạn kê khai sau, bạn đừng nộp tờ khai đó nữa, nếu bạn đã nộp rồi thì bạn lên nộp lại tờ khác thay cho tờ đó
Chúc bạn thành công

B

bibobo

Guest
22/10/06
11
0
1
Quảng Ninh
Cho mình hỏi với.Cty minh viết hóa đơn ra:
- Tiền hàng: 3.809.542
-Thuế 5%: 190.476
- Cộng tiền :4.000.000
Theo minh thì là người viết hóa đơn định viết là 3.809.524 nhưng lại viết sai như trên, lệch 18 đồng. Phải làm thế nào đây?

A

aiiuii

Guest
22/3/06
64
0
0
47
HCMC
blog.360.yahoo.com
bibobo chỉ cần lập biên bản điều chỉnh hóa đơn rồi đưa cho cty mua ký, điều chỉnh lệch dòng cộng tiền hàng, sau đó kẹp chung với tờ hóa đơn.

Ví dụ :
Điều chỉnh dòng cộng tiền hàng
Trên hóa đơn : 3.809.542
Điều chỉnh lại : 3.809.524 (cho bold dòng này)
Lý do : bên bán ghi đảo số.

Nhưng trước khi làm biên bản thì nhớ thông qua cty mua, nếu họ đồng ý điều chỉnh thì mình làm. Nếu họ không thì phải xuất lại hóa đơn khác. Nhưng số tiền chênh lệch này khá nhỏ, aiiuii nghĩ chỉ cần làm biên bản điều chỉnh hóa đơn là ổn.

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
cho mình hỏi trong trường hợp mình xuất hóa đơn là một số tiền nhưng khi thu tiền về lại ít hơn số tiền trên hóa đơn( do người thu tiền không để ý) ,số tiền chênh lệch cũng nhỏ , chỉ vài nghìn đồng.mà sếp thì bảo thôi không đòi khách hàng số thiếu đó, vậy khi viết phiếu thu mình ghi theo giá trị nào, doanh thu ghi nhận sẽ theo giá trị nào, thực tế hay giá trị trên hóa đơn đã lập.Phần chênh lệch đó sẽ hạch toán vào đâu.
Nếu mình mới chỉ làm invoice thôi chứ chưa làm hóa đơn thì như thế nào( cũng với trường hợp không đòi khách hàng trả đủ, khách hàng không yêu cầu lập hóa đơn và mình cũng không lập hóa đơn theo yêu cầu của khách , chỉ làm invoice)

K

khanghoa

Guest
14/12/06
50
0
0
Bac Giang
Đương nhiên doanh thu vẫn phải ghi theo trên giấy tờ bạn lập hóa đơn chứ. Phần chênh lệch đó quá nhỏ, ban thử thương lượng với xếp xem vi chính xếp bạn đồng ý là thôi không đòi khách số thiếu đó.
Nếu bạn chưa làm hóa đơn thì phần doanh thu có thể ghi theo số tiền bạn thực nhận.

K

khanghoa

Guest
14/12/06
50
0
0
Bac Giang
Ui ra, DHH à, mình xin lỗi nhé, bạn có thể ghi phiếu thu và doanh thu theo số tiền bạn thực nhận, kể cả bạn chưa làm hóa đơn thì bạn cũng có thể viết như vây. Còn phần chênh lệch, khi học thì chúng ta có được học song thực tế bạn phản ánh làm gì cho rích rắc.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
DHH nói:
vậy khi viết phiếu thu mình ghi theo giá trị nào, doanh thu ghi nhận sẽ theo giá trị nào, thực tế hay giá trị trên hóa đơn đã lập.Phần chênh lệch đó sẽ hạch toán vào đâu.
Bạn hãy ghi nhận doanh thu, số tiền thu được theo đúng thực tế. Tức là doanh thu ghi nhận theo hóa đơn, số tiền thu được là số tiền thiếu. Phần chênh lệch còn lại bạn đưa vào tài khoản 811.

DHH nói:
Nếu mình mới chỉ làm invoice thôi chứ chưa làm hóa đơn thì như thế nào( cũng với trường hợp không đòi khách hàng trả đủ, khách hàng không yêu cầu lập hóa đơn và mình cũng không lập hóa đơn theo yêu cầu của khách , chỉ làm invoice)
Bạn cần viết hóa đơn ra để ghi nhận doanh thu và thuế. Đã tìm ra cách xử lý rồi thì cứ làm đúng, phải không nào?

N

nhung phạm

Guest
12/3/06
22
0
0
43
Vũng tàu
nếu hóa đơn ghi sai đó đã đem vào kê khai báo cáo thuế của tháng đó rồi, vậy phải làm sao? đem vào điều chỉnh tháng sau>? hay kê khai lại?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Không hiểu bạn muốn hỏi hóa đơn ghi sai nào ở bên dưới (của haopth hay của bibobo?).

Hóa đơn sai đã kê khai rồi thì kê khai điều chỉnh, chứ không kê khai lại vào tháng sau.

nhung phạm nói:
nếu hóa đơn ghi sai đó đã đem vào kê khai báo cáo thuế của tháng đó rồi, vậy phải làm sao? đem vào điều chỉnh tháng sau>? hay kê khai lại?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA