Điều chỉnh thuế GTGT

• Thread starter hienxb
  • Ngày gửi
H

hienxb

Trung cấp
8/12/06
64
0
6
TPHCM
em là sinh viên mới ra trường! chưa có kinh nghiệm về thuế, xin được giúp đở! hiện nay công ty em đang quyết toán thuế, mà số thuế được khấu trừ quá lớn. giờ làm sao để điều chỉnh cho nó giảm xuống? chỉ giúp em với! xin cám ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duyenngoc

Guest
19/7/06
13
0
0
39
Ha tay
trungtamthuongmai.com.vn
công ty mình thì đang thiếu đầu vào trầm trọng. hichic
ko hỉu bạn tiền thuế đ][cj khấu trừ đó là về thiết bị,vật tư hàng hóa hay về kí gì vậy?

H

hienxb

Trung cấp
8/12/06
64
0
6
TPHCM
Công ty mình là công ty thi công công trình.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
hienxb nói:
em là sinh viên mới ra trường! chưa có kinh nghiệm về thuế, xin được giúp đở! hiện nay công ty em đang quyết toán thuế, mà số thuế được khấu trừ quá lớn. giờ làm sao để điều chỉnh cho nó giảm xuống? chỉ giúp em với! xin cám ơn nhiều.
Có 2 cách giải quyết vấn đề này.
Thứ nhất: Làm hồ sơ xin hoàn thuế
Thứ hai: Đừng khấu trừ mà cho vào chi phí hoặc giá vốn là nó giảm xuống liền.

H

hienxb

Trung cấp
8/12/06
64
0
6
TPHCM
em cám ơn nhiều

N

NTAC

Guest
Công ty bạn là công ty XD vì vậy trong quá trình thi công, chưa hoàn thành chưa nghiệm thu công trình vì vây chưa phát sinh thuế đầu ra, do vậy thuế đầu vào có dư nợ lớn là hoàn toàn hợp lý. Theo tôi bạn không phải điều chỉnh gì cả. hoặc nếu có khó khăn về tài chính thì làm thủ tục hoàn thuế, không được đưa thuế vào chi phí. Kế toán làm vậy thì khó hiểu quá hà

H

haitrungkim_hn

Guest
19/7/06
43
0
6
42
Hà Nội
Tôi đồng ý với ý kiến của NTAC, chứ ai lại đưa thuế vào chi phí thì nghe chừng hơi buồn cười hic.hic :biggrin:

R

ross

Guest
28/7/05
16
0
0
HCMC
Thuế GTGT được quyết toán theo năm dương lịch (trừ trường hợp chuyển đổi loại hình DN, chia, tách, sáp nhập, giải thể...), sao Công ty bạn quyết toán sớm thế? Bạn lưu ý việc hoàn thuế cần phải đáp ứng các điều kiện, chẳng hạn: 3 tháng liên tiếp trở lên (không phân biệt niên độ kế toán) có số thuế GTGT chưa được khấu trừ hết; hoặc đơn vị có hoạt động xuất khẩu (thuế suất 0%) và có thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ lớn hơn 200tr thì được xét hoàn thuế theo tháng; hoặc nếu Cty bạn là đơn vị đang trong giai đoạn đầu tư, chưa có hoạt động kinh doanh phát sinh doanh thu thì chỉ được xét hoàn theo Quý (hoặc theo tháng nếu VAT chưa khấu trừ hết >200tr)... Bạn có thế đọc kỹ thông tư 120, nó sẽ giúp ích cho bạn nhiều đấy. Chúc bạn thành công.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
ross nói:
Thuế GTGT được quyết toán theo năm dương lịch (trừ trường hợp chuyển đổi loại hình DN, chia, tách, sáp nhập, giải thể...), sao Công ty bạn quyết toán sớm thế? Bạn lưu ý việc hoàn thuế cần phải đáp ứng các điều kiện, chẳng hạn: 3 tháng liên tiếp trở lên (không phân biệt niên độ kế toán) có số thuế GTGT chưa được khấu trừ hết; hoặc đơn vị có hoạt động xuất khẩu (thuế suất 0%) và có thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ lớn hơn 200tr thì được xét hoàn thuế theo tháng; hoặc nếu Cty bạn là đơn vị đang trong giai đoạn đầu tư, chưa có hoạt động kinh doanh phát sinh doanh thu thì chỉ được xét hoàn theo Quý (hoặc theo tháng nếu VAT chưa khấu trừ hết >200tr)... Bạn có thế đọc kỹ thông tư 120, nó sẽ giúp ích cho bạn nhiều đấy. Chúc bạn thành công.
Câu hỏi bạn ấy là ở đây nè.Bạn có thể giúp bạn ấy câu tôi đã trích dẫn ở dưới.
mà số thuế được khấu trừ quá lớn. giờ làm sao để điều chỉnh cho nó giảm xuống?

R

ross

Guest
28/7/05
16
0
0
HCMC
Tôi chỉ bàn thêm về việc hoàn thuế thôi, vì hoàn thuế là một trong những cách giúp bạn ấy "cho nó giảm xuống". Về các cách giải quyết thì Bạn và haitrungkim_hn, NTAC đã đưa ra rùi.