xử lý TSCD bị mất

• Thread starter saoleloilsn
  • Ngày gửi
S

saoleloilsn

Guest
28/11/06
18
0
0
43
thanhpholangson
công ty tôi có mua 1 máy vi tính , đã gửi đăng ký trchs KH TSCD lên cơ quan thuế , nhưng mới dùng được 2 tháng thì bị mất , bây giờ tôi không biết xử lý ra sao , có được trích Kh nữa hay không ? và phải tiến hành hạch toán như thế nào ? có văn bản nào nói về vấn đề này hay không vây ? nếu có thì đọc ở đâu ? mong mọi người chỉ giúp tôi với :thanx:

Khóa học Quản trị dòng tiền
letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Vấn đề này hình như đã có một bạn hỏi rồi, bạn tìm lại bài cũ để biết thêm nhé!
Thân,

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Khi phát hiện TSCĐ bị mất đi thì phải tiến hành lập biên bản tìm nguyên nhân, xác định người chịu trách nhiệm, hướng xử lý.
1. Khi có quyết định xử lý ngay khi lập biên bản: Căn cứ vào " Biên bản xử lý TSCĐ thiếu" đã được duyệt và hồ sơ TSCĐ, bạn xác định nguyên giá, giá trị đã hao mòn để làm căn cứ hạch toán giảm TSCĐ và xử lý phần GTCL theo quyết định xử lý của công ty.
N 214 - Giá trị hao mòn
N 111,334,1388 - Nếu xác định nguời làm mất bồi thuờng
N 411 ( nếu được fép ghi giảm vốn)
N 811 ( nếu cty chịu tổn thất)
C 211 - Nguyên giá

2. TSCĐ mất chưa xác định nguyên nhân chờ xử lý:
a.Phản ánh giảm TSCĐ phần GTCL của TSCĐ mất
N 214-Giá trị hao mòn
N 1381 - GTCL
C 211
b. Khi có QĐ xử lý phần GTCL
N 111 - Tiền bồi thuờng
N 1388- nếu nguời làm mất bồi thuờng
N 334 - Nếu trừ luơng nguòi Lđ
N 411 (Nếu được fép ghi giảm vốn)
N 811 ( nếu cty chịu tổn thất)
C 1381

Cách hạch toán trên là áp dụng cho truờng hợp máy vi tính ấy dùng vào hoạt động SXKD
Bạn đọc trong giáo trình phần TSCđ cũng có phần này đây!

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
letmyha nói:
Vấn đề này hình như đã có một bạn hỏi rồi, bạn tìm lại bài cũ để biết thêm nhé!
Thân,
Có lẻ do bài mình chuẩn bị lâu quá nên bài của let lại post trước. Thực sự là mình cũng chẳng đọc kỹ all các bài mà các bạn khác đã post nên cuối cùng đã post trả lời, không biết rồi có bị mod xóa đi vì có nội dung trùng không nhỉ. Nhiều khi lên đây post bài mà tư tưởng lúc nào cũng sợ bị trùng (vì ít đọc bài mà) nên đôi khi muốn giúp mà cứ sợ làm spam bài cũng thấy ngại ghê vậy.

Letmyha ne! Có lẻ bạn ấy là nguời mới cũng chưa rõ lắm, nên nếu mà let biết bài ấy có người hỏi rồi, ở đâu thì cũng nên có đường dẫn đưa đến thì khi ấy có lẻ sẽ giúp cho nguời hỏi được nhanh chóng let nhỉ!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA