Lương của người NN có được tính vào CP hợp lý khi không tuân thủ Bộ luật LĐ?

• Thread starter Thanh Luan
  • Ngày gửi
T

Thanh Luan

Guest
13/11/06
8
0
0
49
Ha Noi
Chào các bạn. có vấn đề đang vướng mắc xin các bạn giúp đỡ.

Theo Chương II điều 3 của Nghị định 105/2003/NĐ-CP về hướng dẫn chi tiết thi hành luật lao động có quy định số lượng người lao động nước ngoài tối đa không quá 3% so với tổng số lao động người Việt.

Công ty mình hiện nay có đến 10 chuyên gia mà chỉ có 4 nhân viên Việt Nam làm việc mà luơng của mấy ông nước ngoài cao khủng khiếp. Mình sắp phải quyết toán thuế năm và đang lo lương của mấy ông này bị lloại ra khỏi chi phí mất.

Các bạn có kinh nghiệm xin chỉ giáo cho mình với.

Xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Á

áo2dây

Guest
Cái này nó tùy thuộc vào lĩnh vực hoạt động của từng công ty. Bạn kiểm tra lại xem.

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
Thanh Luan nói:
Chào các bạn. có vấn đề đang vướng mắc xin các bạn giúp đỡ.

Theo Chương II điều 3 của Nghị định 105/2003/NĐ-CP về hướng dẫn chi tiết thi hành luật lao động có quy định số lượng người lao động nước ngoài tối đa không quá 3% so với tổng số lao động người Việt.

Công ty mình hiện nay có đến 10 chuyên gia mà chỉ có 4 nhân viên Việt Nam làm việc mà luơng của mấy ông nước ngoài cao khủng khiếp. Mình sắp phải quyết toán thuế năm và đang lo lương của mấy ông này bị lloại ra khỏi chi phí mất.

Các bạn có kinh nghiệm xin chỉ giáo cho mình với.

Xin cảm ơn.
Thông tư 128/2003:
3.1- Chi phí tiền lương của cơ sở kinh doanh bao gồm các khoản tiền lương, tiền công, các khoản phụ cấp phải trả cho người lao động theo quy định của Bộ Luật lao động. Chi phí tiền lương được xác định theo từng loại cơ sở kinh doanh như sau:
a- Đối với doanh nghiệp nhà nước: Chi phí tiền lương phải trả cho người lao động được xác định căn cứ vào các văn bản quy phạm pháp luật hiện hành hướng dẫn về chế độ tiền lương, tiền công và các khoản phụ cấp theo quy định của Bộ Luật lao động.

b- Đối với cơ sở kinh doanh khác: Chi phí tiền lương phải trả cho người lao động căn cứ vào hợp đồng lao động hoặc thoả ước lao động tập thể.

Luật Lao động quy định như vậy nhưng trong chi phí hợp lý khi tính TNCT vẫn cho bạn ạ
bạn chỉ trả lương căn cứ vào hợp đồng lao động thôi.
Cái này nó tùy thuộc vào lĩnh vực hoạt động của từng công ty. Bạn kiểm tra lại xem
vớ vỉn . Quy định chỗ nào

S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
Theo mình thì nó căn cứ vào hợp đồng lao động. Các ông đó lương cao bao nhiêu cũng được nhưng phải đóng thuế TNCN đầy đủ và tổng quỹ tiền lương của Cty bạn không vượt ngưỡng đã đăng ký với cơ quan thuế.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu vượt ngưỡng đã đăng ký với cơ quan thuế từ đầu năm cũng không sao cả, miễn là bạn có chứng từ đầy đủ để phản ánh việc chi lương thực tế trong năm là có thực. Cơ quan thuế vẫn tính vào chi phí khi tính thuế TNDN đối với số chi phí vượt ngưỡng đó.

son_ktt nói:
tổng quỹ tiền lương của Cty bạn không vượt ngưỡng đã đăng ký với cơ quan thuế.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA