Hạch toán phí xăng dầu, chiết khấu bán hàng

• Thread starter congchuachuoi
  • Ngày gửi
C

congchuachuoi

Guest
10/11/06
24
0
0
TP.HCM
Cty mình thường trích chiết khấu 3% trên tổng trị giá lô hàng chưa thuế cho khách hàng.Vậy cho mình hỏi mình phải định khoảng như thế nào?Và cuối năm có được quyết toán không?Ngoài ra cty mình còn có lệ phí xăng dầu mình phải đưa vào tài khoản nào mới đúng?Có ai biết chỉ giúp mình nhé:thanx:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hienxb

Trung cấp
8/12/06
64
0
6
TPHCM
Chiết khấu bán hàng thì đưa vào tài khoản 521, sau đó cuối kì đưa vào các khoản giảm trừ doanh thu
còn phí xăng dầu bạn dùng cho bộ phận nào thì đưa vào bộ phận đó

N

nvtu

Guest
5/6/06
10
0
1
TPHCM
Chao congchuachuoi !
Lệ phí xăng dầu bạn hỏi cho trường hợp bạn mua hay bán xăng vậy,có phải công cty của bạn kinh doanh về xăng dầu ko ? 1.nếu là cty kinh doanh xăng dầu :theo mình biết thì lệ phí xăng dầu là hình thức mình thu hộ giúp cho nhà nước trên lượng xăng mà mình bán được, phần lệ phí này người tiêu dùng chịu & khoản thu hộ này mình phải nộp lại cho nhà nước để phục vụ cho sữa chữa các công trình giao thông ...khi bán mình hạch toán như sau
a. N 632
C 156
b. N 111,131..
C 511.
C 333.
C 3388 (lệ phí xăng dầu )
khi bạn thanh toán lại cho nhà nước
N 3388
C 111,....
2.nếu cty bạn ko phải là cty bán xăng dầu thì bạn theo dõi & htoán giống như bạn hienxb

H

Hiển-nđ8

Trung cấp
mình cũng chưa hiêu lệ phí xăng dầu của bạn noi như thế nào
Ở trên bác Hien và bác nvtu đã nói rồi.
mình chỉ bổ xung nếu đó là chi phí phục vụ cho hdsxkd thì bạn hoạch toán vào TK 627

Dang Tien Thanh

Dang Tien Thanh

Mr_Nup
23/11/05
126
1
18
Tuyệt tình cốc
Bạn nên lưu ý khi hạch toán chiết khấu bán hàng, bạn phải có đầy đủ thủ tục cần thiết như sổ theo dõi TK 521, quy định của công ty trong quy chế tài chính hoặc quy chế bán hàng chẳng hạn để hợp lý hoá các khoản chi. Còn khoản lệ phí xăng dầu thì nếu phục vụ mục đích gì bạn hạch toán vào TK tương ứng thôi.

C

congchuachuoi

Guest
10/11/06
24
0
0
TP.HCM
Lệ phí xăng dầu ở đây là cty mình có xe hơi và đổ xăng í mà.Mình phải đưa vào tk nào?Cho mình hỏi có ai sử dụng phần mềm kế toán UNESCO kg?mình còn nhiều điều chưa hiểu về phần mềm này lắm

H

hienxb

Trung cấp
8/12/06
64
0
6
TPHCM
nếu vậy bạn đưa chi phí xăng dầu vào tài khoản 642 đi

H

Hiển-nđ8

Trung cấp