chi phí bao bì

• Thread starter Hiển-nđ8
  • Ngày gửi
H

Hiển-nđ8

Trung cấp
các bác cho em hỏi khi mua hàng hóa của DN khác :họ tính riêng tiền bao bì thì em phải hoạch toán ntn?
Có thể tính chung vào giá trị hàng mua được không ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
mrnguyendhien nói:
các bác cho em hỏi khi mua hàng hóa của DN khác :họ tính riêng tiền bao bì thì em phải hoạch toán ntn?
Bạn phải nói rõ là mặt hàng nào mà người bán lại tính chi phí bao bì riêng ra? :wall:
Khi xuất bán, nếu công ty bạn bán có bao bì đó thì bạn hạch toán phần nhập kho có chi phí bao bì và khi bán ra cũng thế. Còn không thì bạn đưa nó vào chi phí bán hàng.
Thân,

Dang Tien Thanh

Dang Tien Thanh

Mr_Nup
23/11/05
126
1
18
Tuyệt tình cốc
mrnguyendhien nói:
Bạn hạch toán thẳng vào TK 156.2 Chi phí bao bì luân chuyển là okie rồi, chẳng có gì phải đắn đo đâu bạn. Chúc đầu tuần vui!

H

Hiển-nđ8

Trung cấp
Dang Tien Thanh nói:
Bạn hạch toán thẳng vào TK 156.2 Chi phí bao bì luân chuyển là okie rồi, chẳng có gì phải đắn đo đâu bạn. Chúc đầu tuần vui!
Tk 1562 là chi phí Vận chuyển bốc dỡ hàng hóa cơ mà sao lại hoạch toán cả chi phí bao bì được hả bạn .
Mình cũng biết là Tk 1562 này cuối kỳ mới kết chuyển và phân bổ cho số hàng hóa đã bán trong kỳ nhưng làm vậy có sợ bị Thuế họ xuất toán không ạ ?

H

HUYBEOKT

Guest
17/4/08
46
0
0
40
Cầu Giấy - Hà Nội
Cho mình hỏi chut
khi mình mua hàng và bên bán cho mình mượn bao bì(mình phải đặt tiền ở đó) thì sẽ định khoản thế nào?
mong các bạn giúp mình nhé, cám ơn trước!

M

MARIO

Trung cấp
28/7/08
62
0
6
Hồ Chí Minh
Trường hợp này :

1. Tiền đặt cọc cho số bao bì đó bạn hạch toán : Nợ TK 144/ Có TK tiền

2. Nếu bạn biết giá trị của số bao bì đó là bao nhiêu thì có thể đơn giản hạch toán như sau : Nợ TK 153/ Có TK 3388 - Ghi chi tiết số bao bì đó để khi trả lại người bán thì làm bút toán ngược lại.

Trường hợp này chắc chắn là không có hóa đơn, bạn căn cứ vào phiếu nhận bao bì là được.

Mario

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA