Hạch toán và kê khai thuế đối với hóa đơn giảm giá

• Thread starter trangPV
  • Ngày gửi
T

trangPV

Guest
29/3/06
8
0
0
sai gon
Chào các anh các chị.

Em đang có một vấn đề mong các anh các chị giúp em.

Công ty em mua hàng hóa: một lô hàng trị giá 5triệu đồng vào tháng 7/2006 sau đó xuất khẩu đi nước ngoài. giá trị hàng hóa đó đã thanh toán cho khách hàng. sau đó khách hàng nước ngoài nhận lô hàng đó và cho rằng hàng kém chất lượng và trừ 200.000 lại công ty em. Sau đó công ty em đòi lại bên bán và họ đồng ý xuất ngược lại cho em một hóa đơn tương đương với số tiền em trừ. Vậy em phải hạch toán hóa đơn đó thế nào? khi đưa vào bảng kê thuế GTGT hàng tháng ra sao?

Mong mọi người giúp em.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Trương Thu Hà

Guest
4/10/06
162
0
0
Gia Định
Bạn trả lại họ hoá đơn ban đầu kèm biên bản huỷ do sai số tiền.Nếu đã khai báo thuế thì bạn điều chỉnh lại.
Hoá đơn sau bạn hạch toán bình thường.
Theo mình thì trong trường hợp này bên bán cho bạn không cẫn xuất lại hđ, họ chỉ cần đưa vào mục chiết khấu hoặc phạt do hàng hoá kém chất lượng là ok thôi.

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Việc sử dụng hóa đơn khi xuất trả lại hàng cho người bán được hướng dẫn tại điểm 5.8, mục IV, phần B Thông tư 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003. Cụ thể từng trường hợp có thể xem tại các công văn sau:

1. Trường hợp bên trả hàng không có hóa đơn: Bạn xem hướng dẫn tại công văn 2982 TCT/PCCS ngày 15/9/2004.
2. Trường hợp bên trả hàng có hóa đơn thì khi trả lại hàng, bên trả hàng phải lập hóa đơn trong đó ghi rõ hàng hóa trả lại cho bên bán: Công văn 2698 TCT/PCCS ngày 26/8/2004

Như vậy bạn dùng hóa đơn của khách hàng lập cho bạn để điều chỉnh doanh số bán và thuế GTGT đã kê khai.

T

trangPV

Guest
29/3/06
8
0
0
sai gon
Em cám ơn các anh chị đã trả lời.

Nhưng do bên bán họ lại xuất thêm 1 hóa đơn đúng với số tiền phạt. Đây là số tiền phạt chứ không phải hàng trả lại ạ. Hóa đơn hàng hóa em cũng đã thanh toán và khai báo thuế rồi, vậy hóa đơn sau này em kê khai thế nào? em phai hạch toán thế nào?

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Tiền phạt ha, theo mình thì hạch toán N415 C131
Không biết có đúng không nữa hehehe

T

Trương Thu Hà

Guest
4/10/06
162
0
0
Gia Định
Tiền phạt mà lại xuất hoá đơn à, mình thấy hơi bị lạ.Nhưng nếu có thì bạn hạch toán vào 711 vì thực chất nó là 1 khoản thu nhập khác của DN.

Z

zoro

Cao cấp
1/8/06
255
2
0
webketoan
Thực chất đây là khoản bồi thường cho số hàng kém phẩm chất, và bên bán thay vì trả bằng tiền mà trả bằng hàng hóa tương ứng. Bạn cứ nhập kho bình thường và hạch toán :
N156/C711 : 200.000

Nhưng mà không biết bạn có làm bút toán điều chỉnh giảm doanh thu 200.000 không, nếu có thì nó sẽ phức tạp hơn đấy.

T

trangPV

Guest
29/3/06
8
0
0
sai gon
Chắc em cũng phải điều chỉnh doanh thu, vì công ty em cũng phải trả 200.00đó lại cho người mua mà. Nhưng em khong biết cái hóa đơn kia khai báo thuế GTGT như thế nào, cho vào bảng kê bán ra? hay la ghi âm ở bảng kê mua vào? Em không biết phải làm sao.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thực chất hàng hóa này là hàng bị giảm giá, hàng bị giảm giá sẽ phải do người bán xuất hóa đơn. Nhưng trong trường hợp này, người mua lại xuất hóa đơn thay.

Bạn kê khai số âm trên Bảng kê bán ra mẫu 02/GTGT đối với hóa đơn này. Bạn hạch toán điều chỉnh giảm doanh thu bán ra như sau: Nợ TK 532/Có TK 131.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA