Xuất hóa đơn cho cty nước ngoài thì thuế suất là 0%?

• Thread starter hoaile27
  • Ngày gửi
H

hoaile27

Guest
2/11/06
20
0
0
48
tp hochi minh
các bạn cho mình hỏi, cty mình xuất hóa đơn cho một cty nằm ở nước nước ngoài.cho mình hỏi , thuế xuất là 0% trên tất cả các loại hàng hóa phải không?mình không xuất hóa đơn có được không.cám ơn các bạn nhiều

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dieu_gian_di

Guest
8/9/06
6
0
0
Bắc ninh
Ban phải nói rõ là công ty đó ở đâu chứ! (ở nước ngoài hay ở VN;nếu ở VN thì trong khu chế xuất hay không chứ!)

S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
Đúng vậy, phải rõ ràng là Cty đấy ở đâu? Ở nước ngoài hay là ở Việt Nam mà nằm trong khu chế xuất (hoặc khu công nghiệp nhưng có giấy phép đầu tư ghi rõ là doanh nghiệp chế xuất).

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
Dù bạn có nằm tại Việt Nam và không nằm trong khu chế xuất
thì các hóa đơn viết cho đơn vị nước ngoài cũng không hoàn toàn là 0%
Còn tùy vào mục đích nữa:
"Tại điểm 2 công văn số 2926TC/TCT ngày 14/03/2005 của Bộ Tài chính:
b/ Đối với tài sản, phải đăng ký quyền sở hữu hoặc giá trị quyền sử dụng đất góp vốn phải xuất hoá đơn, trong hoá đơn ghi giá trị của tài sản đúng bằng giá trị góp vốn theo biên bản của Hội đồng quản trị, dòng thuế GTGT không ghi và gạch chéo. Hoá đơn này làm căn cứ để chuyển quyền sở hữu tại cơ quan Nhà nước có thẩm quyền. Tài sản góp vốn trong trường hợp này không phải chịu lệ phí trước bạ."
Do đó, khi bạn góp vốn hay điều chuyển tài sản phải đăng ký quyền sở hữu cho đơn vị nước ngoài bạn cũng k được viết hóa đơn 0%

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Theo mình thì căn cứ vào doanh nghiệp nằm ở nước ngoài để tính là xuất khẩu thì chưa đủ . Phải xét xem hàng hóa , dịch vụ đó có được coi là xuất khẩu hay không thì mới áp dụng thuế suất 0%.

VD: Một công ty nước ngoài mua quảng cáo nhưng ấn phẩm này chỉ phát hành tại Việt Nam . Như vậy hợp đồng quảng cáo này không được coi là xuất khẩu .

Pear59 nói:
Theo mình thì căn cứ vào doanh nghiệp nằm ở nước ngoài để tính là xuất khẩu thì chưa đủ . Phải xét xem hàng hóa , dịch vụ đó có được coi là xuất khẩu hay không thì mới áp dụng thuế suất 0%.

VD: Một công ty nước ngoài mua quảng cáo nhưng ấn phẩm này chỉ phát hành tại Việt Nam . Như vậy hợp đồng quảng cáo này không được coi là xuất khẩu .
Chính xác
Mình xuất khẩu ma túy thì đâu có viết hóa đơn 0% được.

T

thienkhoi1583

Guest
4/2/08
14
0
0
HCM
các bạn cho mình hỏi nếu mình xuất hoá đơn gia công cho một cty nước ngoài về hàng hoá may mặc thì áp dụng thuế xuất bao nhiêu?

T

thuy121280

Guest
28/3/08
21
0
0
HCm
các bạn cho mình hỏi cty mình làm dịch vụ thiết kế cho cty khác ở nước ngoài, sản phẩm là các bản vẽ thiết kế gửi cho khác hàng bằng email và đường bưu điện. vậy mình xuất hoá đơn như thế nào? theo mình biết thì nó thuộc diện không chịu thuế, nhưng mình không biết viết hoá đơn như thế nào cả, hay là để trống dòng thuế ?

V

vinhly

Sơ cấp
12/4/10
3
0
0
tphcm
Cho mình hỏi , cty mình cũng giống cty bạn thuy, mình không biết xuất 10% hay 0%, cty mình làm nghiên cứu thị trường , sản phẩm là bảng báo cáo gởi bằng email hoặc bưu điện . thanh toán bằng ngân hàng , mình không biết đó có phải là xuất khẩu khong? ai biết chí mình với . còn trường hợp cty nước ngoài có vpđd ở việt nam thi sao, mình xuất cho đại diện cũng la 0% luôn hay sao. Cám ơn cả nhà nhiều

L

Le Hieu Lien

Sơ cấp
14/1/10
4
0
0
Viet Nam
Các bạn cho mình hỏi, nếu công ty mình xuất hàng cho doanh nghiệp trong khu chế xuất thì phần thuế suất GTGT ghi là: 0% hay là bỏ trống không ghi gì cả. Cảm ơn các bạn nhiều.

L

lishicun

Trung cấp
24/2/10
66
0
0
42
hưng yên
Các bạn cho mình hỏi, nếu công ty mình xuất hàng cho doanh nghiệp trong khu chế xuất thì phần thuế suất GTGT ghi là: 0% hay là bỏ trống không ghi gì cả. Cảm ơn các bạn nhiều.

Bên mình đã xuất hoá đơn cho các công ty trông khu chế xuất. trong phần thuế suất ghi 0%.
nên bạn cũng ghi như thế nhé!
chúc bạn vui

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA