Dấu treo trên hóa đơn!

• Thread starter Ngango15
  • Ngày gửi
N

Ngango15

Guest
21/8/06
9
0
0
41
Ha Noi
Anh chi ơi cho em hỏi một chút ạ!
- Nếu trên hóa đơn đầu vào mà thủ trưởng đơn vị của người bán không ký và đóng dấu vào phần của mình mà chỉ có dấu tròn của Công ty đóng treo ở phía trên thì có được coi là hóa đơn hợp lệ không ạ?
- Trên hóa đơn đầu vào mà không có chữ ký của người bán hàng thì có sao khônng ạ? Tại vì thỉnh thoảng em có nhận hóa đơn của người bán qua đường bưu điện, họ gửi hóa đơn mà không có chữ ký người bán, nhưng mà bắt họ thêm vào thì rắc rối lắm ạ?
Em xin cảm ơn anh chị nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Ngango15 nói:
- Nếu trên hóa đơn đầu vào mà thủ trưởng đơn vị của người bán không ký và đóng dấu vào phần của mình mà chỉ có dấu tròn của Công ty đóng treo ở phía trên thì có được coi là hóa đơn hợp lệ không ạ? => Hợp lệ
- Trên hóa đơn đầu vào mà không có chữ ký của người bán hàng thì có sao khônng ạ? Tại vì thỉnh thoảng em có nhận hóa đơn của người bán qua đường bưu điện, họ gửi hóa đơn mà không có chữ ký người bán, nhưng mà bắt họ thêm vào thì rắc rối lắm ạ? => Không hợp lệ. Gửi lại yêu cầu họ ký vào. Lần sau, trong khi giao dịch, nhớ nhắc nhở đối tác xuất hóa đơn có đầy đủ chữ ký.

N

nguyenminhduc

Guest
12/12/06
97
0
0
TP HCM
Chào ngango 15
Theo quy định: hóa đơn hợp lệ phải phản ảnh đầy đủ các chỉ tiêu đã in sẵn trên hóa đơn. Cả hai trường hợp bạn nêu đều không hợp lệ cả. Tuy nhiên trên thực tế khó mà đạt được yêu cầu này của các "ông trời" Bộ tài chính. Và trên thực tế cơ quan thuế cũng không quá khắt khe đối với các trường hợp này đâu.
Theo tôi, có chữ ký của 1 trong 2 người (thủ trưởng hoặc người bán) và có dấu treo là đã khá yên tâm rồi.
Chúc bạn thành công

N

Ngango15

Guest
21/8/06
9
0
0
41
Ha Noi
Em chân thành cảm ơn các anh chị nhiều lắm.

N

Ngango15

Guest
21/8/06
9
0
0
41
Ha Noi
Nhưng mà các anh chị ơi, thế còn chữ ký của mình ở phần người mua hàng thì có nhất thiết phải có không? Sếp em là người nước ngoài, khi lấy hóa đơn không ký vào phần người mua bao giờ. Nếu bây giờ em yêu cầu sếp ký thêm vào có sao không ạ?hay là cứ để trống ạ?

N

ntdung1972

Guest
6/12/06
6
0
0
51
Hồ Chí Minh
Phần người mua thì cũng không nhất thiết ký đâu , mình thấy hiện nay có nhiều doanh nghiệp dóng dấu chữ bán hàng qua điện thoại đấy , CTy mình cũng vậy thôi . Thí dụ mình là người bán hàng đi các tỉnh , gửi hàng và hóa đơn bằng xe đò thì làm sao người mua ký vào được phải không ?

L

luongphuong

Guest
1/9/06
1
0
0
tan an - long an
Ngango15 nói:
Nhưng mà các anh chị ơi, thế còn chữ ký của mình ở phần người mua hàng thì có nhất thiết phải có không? Sếp em là người nước ngoài, khi lấy hóa đơn không ký vào phần người mua bao giờ. Nếu bây giờ em yêu cầu sếp ký thêm vào có sao không ạ?hay là cứ để trống ạ?

theo mình thì yêu cầu người ra hóa đơn ghi tai mục người mua hàng là: bán hàng wa điện thoại và fax là được.:flower:

T

thuhuyenchip

Guest
29/9/06
4
0
1
Hà Nội
Theo TT 120/2002 về quản lý sử dụng hoá đơn (Mục 1.2 phần VI), thì dấu treo là OK.
Còn ko có người mua hàng ký thì cứ viết :bán hàng qua fax, điện thoại. (Cái này chủ yếu để truy xét ai mua hàng, người đó phải chịu trách nhiệm về hàng hoá và giá cả đã mua)

vanvu

vanvu

Trung cấp
16/10/04
116
0
0
Đồng Nai
thuhuyenchip nói:
Theo TT 120/2002 về quản lý sử dụng hoá đơn (Mục 1.2 phần VI), thì dấu treo là OK.
Còn ko có người mua hàng ký thì cứ viết :bán hàng qua fax, điện thoại. (Cái này chủ yếu để truy xét ai mua hàng, người đó phải chịu trách nhiệm về hàng hoá và giá cả đã mua)
Mình cũng nghĩ bạn thuhuyenchip là hợp lý đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA