Các thủ tục về thuế thu nhập doanh nghiệp

• Thread starter thuhien0904
  • Ngày gửi
T

thuhien0904

Guest
10/10/06
26
0
0
HN
www.lamchame.com
Chào các bạn,

Công ty mình vừa mới lấy giấy đăng ký kinh doanh 22/11/2006. Mình đã làm xong con dấu, mã số thuế. Hiện tại mình cần làm những thủ tục gì với cơ quan thuế? Mong các bạn chỉ giáo giúp.

Mod ơi, nếu bài mình không đúng chủ đề, xin thông báo cho mình đường link tới box Mod chuyển bài tới nhé! Thanks Mod!

Cảm ơn các bạn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Lên Chi cục thuế làm tiếp thủ tục đăng ký chế độ kế toán, nộp tờ khai thuế TNDN, đăng ký quỹ lương, nộp bản phương án kinh doanh, QĐ bổ nhiệm GĐ, KTT. Nộp thuế môn bài, thuế TNDN.
Nói chung cứ phải lên gặp cán bộ quản thuế đi đã.

D

dieu_gian_di

Guest
8/9/06
6
0
0
Bắc ninh
Lên Chi cục thuế nhanh lên, nếu quá 10 ngày kể từ ngày ghi trên GPKD sẽ bị phát đó(kể cả trường hợp chưa có dấu cũng phải lên đăng ký thuế) Lên đó họ sẽ hướng dẫn cho cụ thể những thủ tục phải làm.
Hy vọng bạn sẽ không bị phạt

T

thuhien0904

Guest
10/10/06
26
0
0
HN
www.lamchame.com
Lên Chi cục thuế làm tiếp thủ tục đăng ký chế độ kế toán, nộp tờ khai thuế TNDN, đăng ký quỹ lương, nộp bản phương án kinh doanh, QĐ bổ nhiệm GĐ, KTT. Nộp thuế môn bài, thuế TNDN.
Nói chung cứ phải lên gặp cán bộ quản thuế đi đã.

Cảm ơn bạn Hồ Lan. Mình đã lên thuế nộp tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp (cho tháng 12), và bảng đăng ký quỹ lương. Cơ quan thuế nói sẽ cho cán bộ thuế xuống kiểm tra đột xuất. Mình muốn hỏi sau đó thì mình sẽ làm gì? (Vì mình biết chắc mình chả trông chờ gì được ở cán bộ thuế hướng dẫn rồi).

hơn nữa, tuy công ty mình mới thành lập, nhưng đã có một số giao dịch. Liệu công ty mình đầu năm 2007 có phải nộp báo cáo tài chính năm 2006 hay không? Thời gian nộp là khi nào? Mình nghĩ là phải nộp báo cáo tài chính năm 2006 thì mới được chuyển lỗ sang năm 2007, không biết có phải vậy không?

Hơn nữa, đầu tháng 1(2007), công ty mình có phải nộp 3 mẫu kê khai thuế giá trị gia tăng, Bảng kê hàng hóa dịch vụ mua vào và bảng kê hàng hóa dịch vụ bán ra hay không?

Cảm ơn các bạn nhiều.

T

thuhien0904

Guest
10/10/06
26
0
0
HN
www.lamchame.com
Lên Chi cục thuế nhanh lên, nếu quá 10 ngày kể từ ngày ghi trên GPKD sẽ bị phát đó(kể cả trường hợp chưa có dấu cũng phải lên đăng ký thuế) Lên đó họ sẽ hướng dẫn cho cụ thể những thủ tục phải làm.
Hy vọng bạn sẽ không bị phạt
Mình mới lên hôm qua nhưng có thấy nhắc nhở gì đâu nhỉ? Hay là họ chưa "sờ" tới.... Bởi chưa có mã số thuế thì đâu biết chi cục thuế nào sẽ quản lý mình?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
thuhien0904 nói:
Cảm ơn bạn Hồ Lan. Mình đã lên thuế nộp tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp (cho tháng 12), và bảng đăng ký quỹ lương. Cơ quan thuế nói sẽ cho cán bộ thuế xuống kiểm tra đột xuất. Mình muốn hỏi sau đó thì mình sẽ làm gì? (Vì mình biết chắc mình chả trông chờ gì được ở cán bộ thuế hướng dẫn rồi).
Kiểm tra thì kiểm tra chứ! DN mới thành lập, đã có gì đâu ngoài cái biển ở bên ngoài? Bạn đừng có lo.

thuhien0904 nói:
hơn nữa, tuy công ty mình mới thành lập, nhưng đã có một số giao dịch. Liệu công ty mình đầu năm 2007 có phải nộp báo cáo tài chính năm 2006 hay không? Thời gian nộp là khi nào? Mình nghĩ là phải nộp báo cáo tài chính năm 2006 thì mới được chuyển lỗ sang năm 2007, không biết có phải vậy không?
Theo quy định, năm tài chính tối đa là 15 tháng. DN của bạn thành lập tháng 11/2005 thì có thể cộng gộp với 12 tháng của năm 2007 để làm Báo cáo tài chính cả thảy.

thuhien0904 nói:
Hơn nữa, đầu tháng 1(2007), công ty mình có phải nộp 3 mẫu kê khai thuế giá trị gia tăng, Bảng kê hàng hóa dịch vụ mua vào và bảng kê hàng hóa dịch vụ bán ra hay không?

Cảm ơn các bạn nhiều.
Tờ khai thuế GTGT vẫn phải kê khai đầy đủ với cơ quan thuế hàng tháng, kể cả trong kỳ không có phát sinh.

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
- Nguyên tắc của họ là kiểm tra xem doanh nghiệp có thật không? Thông thường họ sẽ xuống khi bạn nộp hồ sơ mua hóa đơn; bởi vì họ cần có chữ ký của công an khu vực hoặc chủ nhà. Không có gì suy nghĩ.
- Bạn làm công văn (cho chắc ăn) xin gộp vào năm 2007 mới BCTC.
- Còn bây giờ (tháng 12) bạn vẫn nộp Tờ khai thuế GTGT và các bảng kê kèm theo.
Nói chung, để mọi chuyện nhẹ nhàng thì cũng nên có quan hệ tốt đẹp với thuế.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA