kế toán hàng tồn kho

• Thread starter Doanhang
  • Ngày gửi
D

Doanhang

Guest
13/12/06
8
0
1
Bà Rịa-Vũng Tàu
:sick: hi.cho mình hỏi một chút nhe ? minh đánh giá hàng tồn kho theo phương pháp binh quân cuối kỳ, nhưng nếu giá của đợt hàng trước có chênh lệch quá nhiều với đợt hàng sau,vậy khi tính giá bán theo tỷ lệ lời 5% thì giá bán sẽ thấp hơn hoặc cao hơn nhiều so với giá gốc (của từng đợt hàng ) thì có ảnh hưởng gì không,hay mình phải phân loại mặt hàng đó ra không (L1.L2)?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hiển-nđ8

Trung cấp
Theo mình thì bạn cứ tính giá vốn hàng xuất bán trước ,rồi sau đó tính giá bán bằng 105%( giá vốn+chi phí hợp lí dự tính khác),như vậy vẫn đảm bảo trong kỳ lãi 5% rồi .Vì hàng nọ bù trừ cho đợt hàng sau mà ,mình vẫn đảm bảo lợi nhuận trước thuế là 5% cho từng măt hàng là ok rồi !
Các bác nào có ý kiến khác thì góp ý cho bạn ý nhé .

Sửa lần cuối:
loboglory

loboglory

Cao cấp
17/12/04
286
2
18
40
Ha noi
Doanhang nói:
:sick: hi.cho mình hỏi một chút nhe ? minh đánh giá hàng tồn kho theo phương pháp binh quân cuối kỳ, nhưng nếu giá của đợt hàng trước có chênh lệch quá nhiều với đợt hàng sau,vậy khi tính giá bán theo tỷ lệ lời 5% thì giá bán sẽ thấp hơn hoặc cao hơn nhiều so với giá gốc (của từng đợt hàng ) thì có ảnh hưởng gì không,hay mình phải phân loại mặt hàng đó ra không (L1.L2)?

Bạn có nói bạn đang áp dụng phương pháp bình quân cuối kỳ. Vậy khi xuất bán đơn hàng này lãi hay lỗ thì đơn hàng khác bạn sẽ được bù đắp khoản lỗ hoặc giảm lãi trong cả kỳ kinh doanh đó. Nhưng nếu hàng của bạn bị ứ đọng thì rủi ro của lô hàng đó rất lớn. Nếu các mặt hàng của bạn có biến động giá xảy ra thưởng xuyên (mà không phải do tác động ngoại cảnh: hỏa hoạn, thiên tai, khủng hoảng tài chính...) thì kỳ kế toán kế tiếp bạn lên áp dụng phương pháp thực tế đích danh (và nhớ áp dụng chuẩn mực hồi tố). Nếu mặt hàng của bạn tăng đều (như vàng, bạc...trong thời gian vừa qua chẳng hạn) thì bạn lên áp dụng pp LIFO, ngược lại thì dùng FIFO.

D

Doanhang

Guest
13/12/06
8
0
1
Bà Rịa-Vũng Tàu
cam on ban loboglory nhe
cong ty minh chỉ hạch toán theo so sách là nhu vay thoi ,chứ thực tế lại khác nên không lo đến việc biến động giá hay hàng bị ứ đọng đâu,minh moi ra truong nen đi lam cung con bo ngỡ , minh chỉ sợ tinh theo phương pháp tren có bị thuế hỏi tham khong thôi.

anhlaanh

anhlaanh

Guest
8/6/04
131
1
0
41
Hà Lầm
Toi cung thay hach toan theo gia dich danh la hop li. Hach toan theo gia binh quan hinh nhu da loi thoi.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Tính theo giá thực tế đích danh thì sẽ đơn giản và phổ biến bây giờ nhưng công ty Doanhang đang đánh giá hàng tồn kho theo phương pháp binh quân cuối kỳ thì phải nhất quán theo một phương pháp đã chọn. Cái này cũng không vấn đề gì, mình cứ theo nguyên tắc tính như bình thường vì dù có sự chênh lệch giữa các đợt hàng nhưng mình vẫn chủ động trong xác định giá bán. Nếu giá vốn thay đổi nhưng mình muốn đẩy giá bán cao hay thấp mình có thể chủ động mà.

Quangteo

Quangteo

tình - tiền - tù - tội
10/10/04
180
1
18
TPHCM
anhlaanh nói:
Toi cung thay hach toan theo gia dich danh la hop li. Hach toan theo gia binh quan hinh nhu da loi thoi.
theo bạn tính theogiá thực tế đích danh là hợp lý. nhưng với 1 công ty có số lượng mặt hàng ít, có thể kiểm soát được. còn giả xử như với công ty có số lượng mặt hàng nhiều ( vài trăm, vài ngàn ... loại) thì làm sao bạn có thể quản lý nỗi. khi đó, hạch toán theo phương pháp bình quân cuối kỳ lại tỏ ra có ưu thế hơn và công việc của kế toán nhẹ nhàng hơn.
thân

T

tudq

Guest
6/10/06
1
0
0
TpHCM
Theo mình thì ở đây có 2 vấn đề :
- Thứ nhất cty bạn đã đăng ký tính giá hàng tồn kho theo phương pháp nào thì cứ áp dụng phương pháp đó (nếu cty bạn đã dăng ký với cơ quan thuế theo phương pháp bình quân cuối kỳ thì bạn được quyền áp dụng).
- Thứ hai : Về vấn đề giá bán, thì giá không thấp hơn giá thị trường tại thời điểm bán là được rồi... trừ trường hợp giải tỏa hàng tồn kho.

anhlaanh

anhlaanh

Guest
8/6/04
131
1
0
41
Hà Lầm
Quangteo nói:
theo bạn tính theogiá thực tế đích danh là hợp lý. nhưng với 1 công ty có số lượng mặt hàng ít, có thể kiểm soát được. còn giả xử như với công ty có số lượng mặt hàng nhiều ( vài trăm, vài ngàn ... loại) thì làm sao bạn có thể quản lý nỗi. khi đó, hạch toán theo phương pháp bình quân cuối kỳ lại tỏ ra có ưu thế hơn và công việc của kế toán nhẹ nhàng hơn.
thân
Football Thật vây sao kho vật tư của công ty mình có hơn 10.000 mặt hàng vẫn quản lý theo giá đích danh có thấy vướng mắc gì đâu.:eek:know:

anhlaanh

anhlaanh

Guest
8/6/04
131
1
0
41
Hà Lầm
Quangteo nói:
thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA