Thành phẩm sản xuất là vật tư thi công

• Thread starter Hoài Thơm
  • Ngày gửi
H

Hoài Thơm

Guest
Anh Ton oi!
ANh oi! hôm qua anh hiểu sai ý em hỏi rồi 1 phần lỗi do em thắc mắc một đường hỏi anh 1 nẻo.
Anh chịu khó đọc rồi tham mưu gium em anh nhé.Cty của em vừa sản xuất vừa thi công.(Thi công sơn đá nên vật tư chính là Sơn đá mà sơn đá được sản xuất theo hình thức thủ công)
Như vậy là vật tư thi công chính là thành phẩm sản xuất, xếp yêu câu em hạch toán SX riêng thi công riêng xem như bên sản xuất,sản xuất ra vật tư và bán cho bên thi công. Bên SX là công nghệ đạc biệt ko thể tiết lộ vi vậy em không thể tính chính xác giá thánh từng loại thành phầm (TP nhu Sơn đá cẩm thạch ,sơn gai sơn gấm ...) Vì vậy em đã làm như sau em tập hợp tất cả vật tư mua vào trong tháng rồi rồi chi tiết xuất sản xuất hàng ngày trong tháng (SX xuất thẳng đi CT) tât` cả xuất trong tháng em tập coi như CP NVLTT, tập hợp nhân công, roi CP SXC
Em định khoản (Ví Dụ)
Nợ 154 42.000.000
Có 621 35.000.000
Có 622 2.000.000
CÓ 627 5.000.000
Trong 42 tr CP đó thi tạo ra được 6 thành phẩm
VD: sơn cẩm thạch 700 Kg giá 50.000
Sơn gai 200Kg giá 16900
Sơn gấm 500 Kg giá 25.000
Giá này là xếp bảo em hạch toán đề đưa vao CP NVLTT của công trình
TP sản xuất là chi phí NVLTT của CT
như vậy em fải hạch toán DT nội bộ
cuối tháng em mới làm được
Nợ 632 42.000.000
Có 154 42.000.000
Nợ 136
Có 512 em lấy số lượng nhân với từng đơn giá xếp cho.
đồng thời xem như bên thi công mua vật tư bên SX nên em phải hạch toán
Nợ 152CT
Có 336 giá là xếp cho trên
bên công trình em lại hạch toán
Nợ 621CT
có 152 CT
Như vậy DT sàn xuất lớn lên bao nhiêu thi chi phí thi công lớn lên bấy nhiêu. Cái 136 và 336 chỉ hạch toán vậy thôi chứ em thấy ko có ý nghĩa gi ca
Em có thể làm vật thành phẩm sản xuất xuất đi thi công sao lại ko lấy` 42tr trên có phải là nhẹ nhàng hơn không.
Thực sự em rối lắm rồi, em mới ra trường nữa em ko biết làm thế nào. Rât mong các anh chị giúp đở.
Football :two:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hoài Thơm

Guest
Cac anh cac chi oi!sao ko co ai giup em vay, co fai em viet moi nguoi ko hieu ko?kha nang su pham cua em kem lam. Em cho hoi sang toi gio ma chang co ai doc bai tra loi cho ca.

Buon wa huhuuhu....

S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
Nói thật là bạn viết dài quá, ngại đọc, để khi nào rảnh rảnh sẽ đọc kỹ lại xem sao!

levanton

levanton

Cao cấp
Hoài Thơm nói:
Cty của em vừa sản xuất vừa thi công.(Thi công sơn đá nên vật tư chính là Sơn đá mà sơn đá được sản xuất theo hình thức thủ công)
Như vậy là vật tư thi công chính là thành phẩm sản xuất, xếp yêu câu em hạch toán SX riêng thi công riêng xem như bên sản xuất,sản xuất ra vật tư và bán cho bên thi công. Bên SX là công nghệ đạc biệt ko thể tiết lộ vi vậy em không thể tính chính xác giá thánh từng loại thành phầm (TP nhu Sơn đá cẩm thạch ,sơn gai sơn gấm ...) Vì vậy em đã làm như sau em tập hợp tất cả vật tư mua vào trong tháng rồi rồi chi tiết xuất sản xuất hàng ngày trong tháng (SX xuất thẳng đi CT) tât` cả xuất trong tháng em tập coi như CP NVLTT, tập hợp nhân công, roi CP SXC
Em định khoản (Ví Dụ)
Nợ 154 42.000.000
Có 621 35.000.000
Có 622 2.000.000
CÓ 627 5.000.000
Trong 42 tr CP đó thi tạo ra được 6 thành phẩm
VD: sơn cẩm thạch 700 Kg giá 50.000
Sơn gai 200Kg giá 16900
Sơn gấm 500 Kg giá 25.000
Giá này là xếp bảo em hạch toán đề đưa vao CP NVLTT của công trình
TP sản xuất là chi phí NVLTT của CT
như vậy em fải hạch toán DT nội bộ
cuối tháng em mới làm được
Nợ 632 42.000.000
Có 154 42.000.000
Nợ 136
Có 512 em lấy số lượng nhân với từng đơn giá xếp cho.
đồng thời xem như bên thi công mua vật tư bên SX nên em phải hạch toán
Nợ 152CT
Có 336 giá là xếp cho trên
bên công trình em lại hạch toán
Nợ 621CT
có 152 CT
Như vậy DT sàn xuất lớn lên bao nhiêu thi chi phí thi công lớn lên bấy nhiêu. Cái 136 và 336 chỉ hạch toán vậy thôi chứ em thấy ko có ý nghĩa gi ca
Em có thể làm vật thành phẩm sản xuất xuất đi thi công sao lại ko lấy` 42tr trên có phải là nhẹ nhàng hơn không.
Thực sự em rối lắm rồi, em mới ra trường nữa em ko biết làm thế nào. Rât mong các anh chị giúp đở.
Football :two:

Một nội dung hỏi, mà bạn tạo ra 2 topic, như vậy mọi ngừoi trả lời không tập trung được, em rút kinh nghiệm. Còn anh trả lời là hôm qua anh đã đọc được ý của em hỏi và trả lời. bạn vào đọc lại, ngẫm nghĩ thêm sẽ hiểu được vấn đề.
http://webketoan.com/forum/showthread.php?p=210857#post210857

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA