DN sử dụng hóa đơn GTGT có thể nộp thuế theo pp trực tiếp?

• Thread starter nhoc_0912
  • Ngày gửi
N

nhoc_0912

Guest
15/12/06
59
0
0
41
Ha Noi
Xin chào mọi người! mọi người chỉ giúp có văn bản nào quy định cụ thể những đối tượng tính thuế GTGT theo pp trực tiếp ko? dn tui là dn XD mua vật liệu thấy hóa đơn GTGT tính theo pp trực tiếp liệu co j sai ko? Thanhks.

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
nhoc_0912 nói:
Xin chào mọi người! mọi người chỉ giúp có văn bản nào quy định cụ thể những đối tượng tính thuế GTGT theo pp trực tiếp ko? dn tui là dn XD mua vật liệu thấy hóa đơn GTGT tính theo pp trực tiếp liệu co j sai ko? Thanhks.
Không có văn bản qui định riêng về PPTT .Tất cả nằm trong Thông tư 120/2003/TT-BTC.Doanh nghiệp không được tính thuế theo PPTT trừ doanh nghiệp vàng,bạc, đá quí...
Thân!

H

hoathanh815

Trung cấp
12/12/06
123
2
18
Viet Nam
PP trực tiếp sử dụng hóa đơn bán hàng, hoặc không sử dụng. DN bắt buộc phải sử dụng hóa đơn GTGT chỉ trừ trường hợp DN kinh doanh vàng, bạc, cầm đồ thôi.

T

thang_eden

Guest
14/12/06
42
0
6
Quê
nhoc_0912 nói:
Có thể chỗ bạn làm là 1 hộ kinh doanh chứ không phải doanh nghiệp. Bạn xem lại giấy phép kinh doanh xem.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
thang_eden nói:
Có thể chỗ bạn làm là 1 hộ kinh doanh chứ không phải doanh nghiệp. Bạn xem lại giấy phép kinh doanh xem.
Không phải xem lại giấy phép đăng ký kinh doanh đâu vì từ dữ kiện của câu hỏi đã có thể khẳng định phải nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ rồi:
nhoc_0912 nói:
thấy hóa đơn GTGT
- Nếu là hộ kinh doanh có hóa đơn GTGT thì sẽ phải nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ.
- Nếu là doanh nghiệp thì đương nhiên có hóa đơn GTGT và nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ. Tất nhiên, trừ DN kinh doanh vàng, bạc, đá quý.

Q

quyenmai

Sơ cấp
21/8/08
7
0
0
HA NOI
anh chị giúp em với!nếu bán hàng trả góp,thì phần lãi trả góp sẽ tính vào tk doanh thu hoạt động tài chính đúng không ạ,nhưng vấn đề là doanh nhiệp nộp thuế theo phương pháp trực tiếp vậy số thuế giá trị gia tăng tính riêng cho phần lãi trả góp này như nào ạ.em xinh cảm ơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA